Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

cùng bàn luận về cách tập sáo!!!!

rated by 0 users
This post has 10 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
auduong.taydoc Posted: 06-06-2008 3:50

.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Cái này thì tui không biết rồi. Vì không phải dân chuyên nên không biết. Mà đa số anh em trên damsan là dân nghiệp dư cả. Bác hỏi trên này chắc là khó có câu trả lời. Bác phải đi tới hỏi dân chuyên nghiệp thì may ra. Nhưng tui nghĩ, dân chuyên nghiệp cũng không trả lời hoàn chỉnh được vì họ không phải là dân nghiệp dư nên không biết dân nghiệp dư học và luyện thế nào.

Bác hỏi câu này với dân nghiệp dư họ nói là : "à hen! không biết dân chuyên nghiệp học thế nào mà hay quá"

Bác hỏi câu này với dân chuyên nghiệp họ nói là "à hen! không biết mấy thằng nghiệp dư nó học thế nào mà thổi dở ẹt"
Not Ranked
tiểu cầm thủ
hi hi hi!Bác sáo trúc nói chiện nghe có duyên dễ sợ lun!Piggy cũng thích sáo trúc lắm,nhưng luyện miết mà hông thấy tiến bộ gì hết trơn à!Mấy hôm nay buồn quá trời lun nà![:'(]
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
auduong.taydoc:

cho tui hỏi các cao thủ ơi : dân chuyên nghiệp họ học theo sách nào mà hay vậy vì tui nghĩ dầu mình có tập nhiều mà không có đúng sách thì không thể hay được,,,xin mọi người cho biết là tại sao anh em người mới thổi , cóngười thổi nhiều năm ..nhưng sovới dân chuyên nghiệp có "cái chất gì đó nó khác khác ấy", không lẽ sách của họ hay hơn mấy bài tập của anh em đam san mình sao???

Bác đặt câu hỏi và so sánh rất khập khiễng, không ai đi so sánh giữa dân chuyên và dân không chuyên cả.

Thứ nhất việc đào tạo của họ theo trật tự, giáo trình ... ngoài môn học bắt buộc là sáo trúc nếu theo chuyên ngành sáo trúc, họ còn phải học nhiều môn khác nữa ( cái này cứ hỏi bác MHM thì biết, trước bác cũng là dân chuyên đó)

Thêm nữa đâu phải học như bình thường đâu, từ lớp nhỏ (sơ cấp khoảng 7 năm gì đó không biết có đúng không) sau đó lên trung cấp rồi mới vào đại học. Được sự hướng dẫn của các bậc thầy đi trước, là các nghệ sĩ có tên tuổi ... thử hỏi không hay mới là lạ.

Còn dân không chuyên chúng ta, rỗi thì học, đọc vài ba quyển sách, không phương pháp, không được trang bị các kiến thức cơ bản như nhạc lý, xướng ấm, ký âm vân vân và vân vân ... thế mà chúng ta vẫn có người thổi hay, vẫn có người hiểu biết nhiều và đặc biệt là lòng yêu sáo, yêu nhạc dân tộc cũng không kém thậm chí còn hơn mấy tên chuyên nghiệp.

Như vậy câu trả lời cho câu hỏi của bác nằm ngay chính trong con người bác không cần phải hỏi các cao thủ trong damsan làm gì.  

Được aviaiva chỉnh sửa lúc 18h04 ngày 09 tháng 06 năm 2008. Nào còn lỗi nào về chính tả nữa để em sửa lốt

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
aviaiva:
auduong.taydoc:

cho tui hỏi các cao thủ ơi : dân chuyên nghiệp họ học theo sách nào mà hay vậy vì tui nghĩ dầu mình có tập nhiều mà không có đúng sách thì không thể hay được,,,xin mọi người cho biết là tại sao anh em người mới thổi , cóngười thổi nhiều năm ..nhưng sovới dân chuyên nghiệp có "cái chất gì đó nó khác khác ấy", không lẽ sách của họ hay hơn mấy bài tập của anh em đam san mình sao???

Còn dân không chuyên chúng ta, rỗi thì học, đọc vài ba quyển sách, không phương pháp, không được trang bị các kiến thức cơ bản như nhạc lý, sướng ấm, ký âm vân vân và vân vân ... thế mà chúng ta vẫn có người thổi hay, vẫn có người hiểu biết nhiều và đặc biệt là lòng yêu sáo, yêu nhạc dân tộc cũng không kém thậm trí còn hơn mấy tên chuyên nghiệp.

Theo lời bác nói thì bác MHM cũng là dân chuyên nghiệp . Vậy mà bác còn chơi thêm câu này , hix hay nhỉ ??

À ! Thậm chí chứ không phải THẬM TRÍ đâu nha bác . Nếu em nhớ không lầm , vài bữa trước em có đọc 1 đoạn của bác viết , để em copy lại cho bác xem lại nhe :

leehonso:

lãng tử như baba33 tui quả hổng ham chút nào!

tui còn biết là :

lãng tử thì chết lãng nhách

lãng du thì chết lãng òm

lãng mạn thì chết lãng xẹt

Hix, anh em mình ở đây bàn về vụ lãng coi chừng bác langtu giận thì toi cả nút

AVIAIVA:

các bác đùa bậy bạ quá làm hỏng tiếng việt bây giờ, nếu không biết vô mạng google tìm sẽ có thông tin đầy đủ, chịu khó hơn nữa thì ra hiệu sách kiếm cuốn từ điển tiếng việt sẽ có giải thích đầy đủ cặn kẽ và rõ ràng.

Những từ như lãng tử, mọt sách .. em thấy chả chuyên dụng ở chỗ nào cả, thỉnh thoảng người ta mới dùng thôi. Có lẽ các bác nên bàn về những từ ngữ hay dùng trong các kỹ thuật sáo trúc thì ngon ăn hơn.

Đến giờ em cứ bị lầm lẫn giữa vuốt ngón, miết ngón, chạy ngón, lướt ngón ... đó bà con giải thích luôn cho em cái nhỉ 

Hix hix !!! Hình như người làm hỏng tiếng Việt là bác đó . Coi lại đi nha . Đừng để mấy em nhỏ học theo bác mà làm hỏng tiếng Việt á Big Smile

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Tất nhiên là ý bác ấy là cũng có kẻ chuyên nghiệp mà lòng yêu sáo cũng sâu tới cái cơi đựng trầu thôi, chứ bạn cũng đâu cần vơ đũa cả nắm thế, số đó thì cũng là hãn hữu  thôi chứ họ theo đuổi hơn chục năm như vậy mà kẻ nào không có tình yêu thì cúp đuôi lâu oi`. Theo tôi thì mọi người cũng nên nhẹ lời học hỏi, chứ cứ reply như hai người chắc thêm 2 cái comment nữa là choảng nhau vỡ đầu quá.Xem ra bác nhamdoanhdoanh này cũng bị bênh nghề nghiệp luôn nhỉ, theo em bác này dạy cấp 1 nên có vẻ khoái môn chính tả quá nhỉ.

Với lại "xướng âm" chứ nỏ phải "sướng âm" đâu bác avi ơi. 

Còn bạn taydoc thử sáng luyện 4tiếng, chiều luyện 3 tiếng, tối luyện 1 tiếng (cho nó giống giống dân chuyên), chưa cần xem nhiều sách cao siêu, sau 4 năm xem bác có quay lại hỏi lũ trẻ nhỏ "sao tụi này cũng không chuyên như mình mà thổi dở ẹt hơn cả ta ngày xưa là sao?" 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
aviaiva:
auduong.taydoc:

Được aviaiva chỉnh sửa lúc 18h04 ngày 09 tháng 06 năm 2008. Nào còn lỗi nào về chính tả nữa để em sửa lốt

Còn câu này nè Big Smile

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
ChangkiFung:

Xem ra bác nhamdoanhdoanh này cũng bị bênh nghề nghiệp luôn nhỉ, theo em bác này dạy cấp 1 nên có vẻ khoái môn chính tả quá nhỉ.

Hí hí . Bác ChangkiFung nói đúng rồi đấy . Bây giờ em đang dạy văn cho mấy em tiểu học . Hồi trước , khi tốt nghiệp lẽ ra em sẽ dạy cấp 3 , nhưng vì nghĩ tới nghĩ lui …. và rút ra một chuyện rất quan trọng . Em không hiểu sao người ta viết chính tả sai quá nên xin xuống dạy cấp 1 luôn . Để em có thời gian dạy dỗ mấy em nhỏ , chứ để mấy em khi lớn lên viết sai chính tả thì dân nước ngoài khi học tiếng Việt mình thì người ta cười rớt răng luôn . Và nghiêm trọng hơn là lỡ như sau này mấy em có làm viên chức : giáo viên , kỹ sư , hay làm Mod cho diễn đàn nào đấy mà sai chính tả thì còn ra thể thống gì nữa . Em không dám nói hay chứ mấy đứa học trò nhỏ của em nó ngoan và cũng khá lắm . Ít ra cho đến bây giờ đứa viết sai chính tả cơ bản kiếm mòn con mắt luôn á .  

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bác nên thông cảm, diễn đàn chứ phải thiên đàng đâu mà muốn sao được vậy, có lẽ bác nhamddoanhdoanh nhập gia nhưng chưa kịp tùy tục đó mà, từ từ rồi cũng là anh em cả thôi !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 1 of 1 (11 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net