Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Bàn về các kỹ thuật dùng trong sáo trúc

rated by 0 users
This post has 21 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
bearbie Posted: 01-06-2007 6:44

http://www9.ttvnol.com/f_377/450092/trang-11.ttvn

Sáo TQ có một số kỹ thuật mà tôi không thấy trong những bài sáo Việt Nam. Hay có thể có mà tôi không biết. Một trong các kỹ thuật ấy là kỹ thuật “Tiêu địch song âm” có thể dịch một cách bậy bạ như tôi là Tiêu và sáo cùng phát âm. Thực ra tôi thấy kỹ thuật này giống huýt gió hơn. Nếu VN mà có kỹ thuật này chắc lấy tên là thổi gió quá. Kỹ thuật tiêu địch song âm tôi thấy trong bài “Lang nha thần vận”. Mà “Lang nha thần vận” là sao nhĩ. Ai biết giải thích cho tôi với.

------------------ 

http://www9.ttvnol.com/f_377/450092/trang-15.ttvn

em có câu hỏi nhỏ: trong nhiều bài sáo bên cạnh nốt lớn có ghi nốt bé, mà lại chỉ có dấu luyến chứ không có ký hiệu láy ngón, vỗ ngón hay lướt ngón gì cả thì phải làm như thế nào? Ví dụ cụ thể ở đây là mở đầu bài Nhớ về Nam (hay lý qua đèo) trong sách học sáo trúc của NSƯT Nguyễn Hồng Thái. Em mới bắt đầu (chỉ thử thổi bài này cho biết thôi) nên có gì ngố quá các bác bỏ qua

----------------------

nếu pác muốn thổi "bài nhớ về nam" thì pác phải biết khá nhiều kỷ thuật như : luyến, lấy, ngân, luởi kép, luỡi đơn, dồn ngón, huýt, reo...

Nói ra nhiều cũng vậy thôi
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

http://www9.ttvnol.com/f_377/450092/trang-19.ttvn

Các pác cho e hỏi, kỹ thuật đánh lưỡi kép là của TQ hay VN vậy. E thấy trong băng nhạc của nghệ sĩ NGuyễn ĐÌnh NGhĩa thổi ko có kỹ thuật đánh lưỡi kép (Thần triều, Phụng Vũ...), các bản nhạc soạn cho sáo trúc độc tấu (có kỹ thuật đánh lưỡi kép) em được biết đều dược viết gần đây.

---------------------------

Nói sao nhỉ .... theo tôi thì hình như kỹ thuật đánh lưỡi kép là 1 kỹ thuật đặc trưng của những người chơi sáo trúc ( ko biết sáo Tây có đánh được không thì không dám nói trước, vì tôi chưa từng thử qua ) . Nhờ kỹ thuật này ta có thể phân biệt giữa tiếng sáo trúc chính hiệu với tiếng sáo nhái ( được tạo ra bởi Keyboard ), Kỹ thuật này thường được gọi là đánh lưỡi Te-Ka , 1 dạng kỹ thuật khác của đánh lưỡi kép là đánh lưỡi Ka-te, đánh lưỡi ha-ka , Đe-ka ( chữ đe là do chữ te đánh lưỡi mạnh theo kiểu sacato mà ra ) .. tôi chỉ biết có vậy , còn những ngóc ngách sâu hơn trong kỹ thuật này thì xin nhờ các pác chỉ bảo thêm.

Do đó việc phân định nó là kỹ thuật của TQ hay VN theo tôi là chưa có đủ cơ sở , xin các pác cho ý kiến !

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

http://www9.ttvnol.com/f_377/450092/trang-21.ttvn

Tôi hiện đang tập tành chơi sáo vì cô bạn người TQ vừa tặng cho cây sáo TQ (loại phải dán giấy lụa), tôi tự tập cũng mấy tháng nay, bây giờ lấy hơi, giữ hơi và tiếng sáo thổi nghe trong rồi, luyến láy cũng được đôi chút nhưng tôi có một số điều vô cùng thắc mắc, sau khi xem hết 20 trang topic trong đây cũng không thấy giải đáp. Xin được hỏi các cao thủ một số vấn đề sau, mong được tận tình chỉ giáo.
1/ Sáo Tq và sáo VN mình có gì khác nhau ngoài việc dán giấy lụa để thổi ở sáo TQ? Tại sao sáo VN lại không cần lỗ để dán giấy lụa?
2/ Mỗi cây sáo chỉ thổi được một tone hay thổi được nhiều tone. (Tôi chỉ thổi được những bài thuộc tone D và Bm trên cây sáo của tôi, nếu muốn thổi những bài tone khác phải làm thế nào?)
3/ Làm sao để thổi được những nốt thăng giáng?
4/ Để thổi được những nốt thấp hơn nốt thấp nhất phải làm thế nào? 

--------------------------

3. Để có thể thổi các nốt thăng, giáng bạn có thể thổi bằng cách mở 1/2 lổ. Ví dụ, nếu quy định thứ tự các lổ (của sáo trúc 6 lổ) tính từ lổ thổi đến lổ định âm lần lượt là 1, 2, 3, 4, 5, 6 , bạn thổi như sau. Nốt Đô# : bịt lổ 1, 2, 3, 4, 5 và 1/2 lổ thứ 6. Nốt Rê# bịt các lổ từ 1-4 và 1/2 lổ thứ 5.... tương tự như vậy cho các nốt khác. Bạn cũng có thể không bằng cách bịt 1/2 lổ trên mà vẫn có thể thổi được các nốt thăng, giáng bằng cách bỏ ngón (có thể tham khảo thêm ở các cuốn sách tự học thổi sáo trên thị trường). Nốt Si giáng : bịt các lổ 2, 3, 4....
4. Để có thể thỏi được các nốt thấp hơn nốt thấp nhất của cây sáo, bạn có thể dịch giọng, chuyển giọng bản nhạc.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
dich giong là sao mình chưa hiểu .bạn có thể nói rõ hơn ko
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Cái này đã được nói tới 2 trang rồi bạn ơi! bạn chịu khó đọc thêm diễn đàn nhé.

http://damsan.net/forums/thread/3061.aspx 

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
oh sorry nha bác rùa,em mới tham gia diễn dàn nhưng lại ko có nhiều thời gian lắm,chỉ được cái mê sáo lắm.Em sẽ cố gắng đọc diễn dàn nhiều hơn
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
bác rùa bảo có phần mềm máy tính làm được chuyện này à,bác chỉ em đi
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Các bác ơi, cho em hỏi là sao em thổi hoài không ra được các nốt từ DO 2 trở lên thế. Kíu em với, em mới tập thổi sáo mới đây thôi.
There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Chắc cây sáo bác mua cùi bắp rồi,mua cây sáo khác đi thôi.Nếu ko bác coi video hướng dẫn của bác rùa trong link sau đây:http://damsan.net/forums/thread/59.aspx
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Hay mình nên đi mua cây sáo mới nhỉ, cũng muốn mua lắm chứ. Cây đang dùng hình như cũng tồn tại hơn 3 năm roài. Có ai share cho mình địa chỉ mua sáo chất lượng không. Tại có mấy người mình biết tốn cả trăm mà rinh về cái sao thổi một ngày là vào trại bảo trì không thồi hạn luôn.
There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Có chương trình bán sáo từ thiện của Damsan đó , bạn vào mà xem,nếu có thể mua được thì mua
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Các bác ơi, các nốt cao hơn Si 2 (từ Do3 trở lên) thì làm sao mà thổi nhỉ?
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

ITLOVER:
Các bác ơi, các nốt cao hơn Si 2 (từ Do3 trở lên) thì làm sao mà thổi nhỉ?

link đây bác : http://damsan.net/forums/thread/395.aspx

Nếu bác xài sáo 6 lỗ thì đừng chú ý đến những nốt nhỏ đó ( vì nó khoét cho sáo 10 lỗ ) , còn dùng sáo 10 lỗ thì cứ y chang vậy mà thổi .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Em dùng sáo 6 lỗ, vậy mấy nốt thăng giáng thì sao hả bác?
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
 Mở nữa lỗ hoặc dùng sáo 10 lỗ. ITLOVER cứ tập cây 6 lỗ đó trước cho quen tay, khoảng 2 tháng sau MHM sẽ khóec thêm 4 lỗ phụ cho.
Page 1 of 2 (22 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net