Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mẫu Sáo Mới Của Tui

rated by 0 users
This post has 14 Replies | 1 Follower

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
langtu Posted: 05-15-2008 2:56

Đây là mẫu sáo Đô tui mới đục khoét xong, mời các bác góp ý thêm về hình thức cây sáo.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Thẳng thắn nhận xét nhé bác, về âm sắc hay chuẩn độ của nó thì em ko bàn, vì chả bít đâu mà nói, nếu bác làm thì chắc cái đó là ưu tiên hàng đầu rồi khỏi kiểm tra,

về cái kiểu cột dây, thì em thấy nếu cột bằng dây chỉ đẹp hơn là cột bằng dây cước, với lại cột bằng dây cuớc dễ đứt lắm, mối cắt rất gọn nên dễ tuột mấy hàng cước cuối cùng, ko gọn gàng như là dây chỉ.

về màu sắc của thân sáo thì màu tự nhiên là tốt nhưng đôi khi loè loẹt 1 tí thì vui hơn, bác có thể làm cho nó sáng hơn 1 tí hoặc tối hơn 1 tí nữa, hoặc cạo vỏ đánh vẹc ni cho nó đỏ lun thì hay...hơi mang màu sắc trung quốc quá hỉ...

về chiện khắc chữ lên thân sáo thì cái này em thấy giống tàu quá....chả biết nói sao, đôi lúc cũng muốn khắc cái gì đó lên, nhưng ...chả biết khắc gì hết...cái này em cũng băn khoăn khá nhiều.

về lỗ thổi và lỗ bấm thì kiểu hình ovan có vẻ đẹp hơn hình tròn, vì hình tròn thì giống khoan từ máy quá, lại khó dùng kĩ thuật nhấn nhá hơn bình thường....

một vài ý kiến nhỏ của em, khi so sánh với sáo trung quốc có lẽ sáo việt ta ít bắt mắt hơn hay sao ấy...hỏng biết sao mà nói, dù em vẫn thích tính mộc mạc của sáo  việt. 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bác làm cái lỗ hình ellipse hay quá. Tui làm hòai không được. Mỗi lỗ mỗi hình khác nhau. Mà bác khắc chữ Việt hay chử TQ vậy..? giống ếm xì bùa quá.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Em thì chưa biết làm sáo, nhưng nhìn thấy hình như hai nốt Mi và Fa có gần nhau quá không bác! Không biết âm có chuẩn không!?
tôi đam mê và không ngại san sẻ, tôi yêu mọi người trong damsan.net
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Bác Langtu lâu lắm mới xuất hiện. Bác thổi hay tôi nghĩ chắc bác làm sáo cũng chuẩn rồi, Có lẽ sau này phải đặt bác làm cho một cây Đô.Bác có thể cho tôi nick của bác được không. Nick của tôi là: haohange1984

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Xin trả lời các bác.

Thứ nhất, sáo tui khoét 100% bằng dao, vì như thế lỗ bấm mới sắc ngọt và có hình oval

Thứ hai, cao độ của sáo được tui đo bằng máy.

Thứ ba, màu của sáo là màu tự nhiên (trong hình chụp hơi bị tối, bên ngoài cây sáo rất trắng. Tôi không cạo vỏ của cây sáo và sơn quét, vì như thế sẽ làm giảm tuổi thọ của sáo. Cứ để nguyên vỏ như thế, thổi càng lâu sáo càng bóng rất đẹp.

Thứ tư, quấn sáo vừa mang tính trang trí vừa tăng độ chắc chắn của cây sáo, chống nứt,chống cong vặn (đối với sáo nứa). Tui quấn sáo bằng chỉ nilon hoặc chỉ dù, không bao giờ quấn bằng cước.

Thứ năm, khắc chữ là theo nhu cầu của người đặt hàng, thường tui khắc chữ Hán Thảo hoặc Hán Triện, chứ không khắc chữ Việt. Chữ trên sáo vừa mang tính trang trí vừa mang tính kỷ niệm. Cây sáo trên hình là tui làm cho học trò, nên khắc tên bạn đó lên.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Chắc là học trò nữ hả bác langtu,  2 lổ mi fa thấy gần nhau quá
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Bác Lãng tử cũng làm sáo bán hả? vì tôi thấy bác nói "khắc chữ là theo nhu cầu của người đặt hàng"

Sáo bác làm giá cả thế nào, chất liệu nứa hay trúc hả bác? Hiện nay bác ở chỗ nào?  tôi muốn đặt một cây Đô của bác  có được không nhỉ? tôi ở Hà Nội.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Tui không thường xuyên làm, bởi không kinh doanh. Mùa này nứa cũng hiếm.

Các bạn cứ liên lạc theo email: dizi_79@yahoo.com, nick yahoo: dizi_79.

Tất cả những vấn đề về sáo trúc, nếu muốn hỏi riêng, xin cứ liên lạc với tui. Tui sẽ hết sức giúp các bạn trong khả năng của mình. Chỉ cần bạn là người yêu sáo.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

bac co so dien thoai ko cho moi nguoi xin nhe.de co ji em lien lac cho de .cho hoi am cua bac

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Các bác ơi, mình đã có phần mềm Tuner_E nhưng chưa biết cách sử dụng nó. Vậy xin các bác chỉ giúp cho mình biết cách đo độ chuẩn các note của sáo = phần mềm Tuner_e thì các bước thực hiện ra sao ? Muôn phần đa tạ !!!

Yêu chân thật đời cho là ngốc Yêu chung tình đời gọi là ngu Yêu giả dối đời cho là lừa đảo Yêu qua đường đời gọi đứa sở khanh.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

nhìn cũng được , nhưng phải gửi cho tui thổi thử moi biết

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Em thấy cây sáo Đô của anh note định âm Đô thấp xuống , bấm lỗ đó ra được note Sì . Theo em nên khoét thêm 1 lỗ tại em cảm thấy lỗ thoát hơi vừa làm lỗ định âm hơi ảnh hưởng tí khi thổi nhanh, mạnh
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Thiệt là lâu lắm rồi bây giờ mới thấy huynh Lãng Tử post bài . Cây sáo hay của diễn đàn đã trở lại và  lại có thêm sáo hay để anh em damsan học tập .

Nhất định tầm một cây của huynh langtu để thổi mới được .

Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
vodanhkhach:

Thiệt là lâu lắm rồi bây giờ mới thấy huynh Lãng Tử post bài . Cây sáo hay của diễn đàn đã trở lại và  lại có thêm sáo hay để anh em damsan học tập .

Nhất định tầm một cây của huynh langtu để thổi mới được .

bác reply bài này 2 năm trước thì có vẻ hợp thời hợp thế hơn hi!, rảnh chọc ngoáy tí chơi.
*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Page 1 of 1 (15 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net