Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Về Kỹ thuật chạy ngón.

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 2 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 Posted: 04-22-2008 1:17

Các bác cho em hỏi khi chạy ngón trong một quãng 8 (ví dụ từ Đô 1 lên Si 1, hoặc từ Đô 2 lên đến Si 2) thì em thấy rất trôi chảy lưu loát, nghe rất hay. Nhưng khi chạy từ quãng này nhảy sang quãng khác : Ví dụ từ Đô 1 lên đến Đô 2 (hoặc từ Đô 2 lên Đô 3)thì cảm thấy có vấn đề, nghe nói cứ bị đứt quãng và âm thanh nó không liền nhau ở cái chỗ chuyển tiếp từ Si 1 sang Đô 2 (hoặc Si 2 sang Đô 3) (Là cái chỗ Mở tất cả các ngón ra rồi lại đóng tất cả các ngón vào ) .

VẬy các bác cho ý kiến, nguyên nhân là do đâu  và cách khắc phục như thế nào? Kinh nghiệm của các bác là gì?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
theo em dc. bít thì pác chưa làm chủ dc. làn hơi mạnh hay nhẹ từ Do 1 sang Do 2 thì dễ mà từ Do 2 xuống Do 1 thì ko vì chưa wen còn note Si thi` sáo bác chưa dc. chuẩn cứ tạm cho là thế đi cứ tập từ từ là wen thui ! ^>^! chúc bác vui vẻ và cố gắng
Hận đởi đen bạc Hận kẻ bạc tình Lấy máu của mình Khắc lên 6 chữ Đi chơi nhớ về ăn cơm ^>^!
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Bác kebuidoi hiểu sai rồi, không phải dzậy đâu !

Cái này ông lee ổng rành sáu câu, phải để cho ổng nói !

Bác lee làm 1 bài dzề "quăng trứng - hứng trứng" đi, "trúng ổ" bác rồi nè !

Dụng lực đả lực
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
ninja:

Cái này ông lee ổng rành sáu câu, phải để cho ổng nói !

Bác lee làm 1 bài dzề "quăng trứng - hứng trứng" đi, "trúng ổ" bác rồi nè !

Em thì trình độ thực sự tuyệt đối còn rất kém, không dám nói "rành sáu câu" như cha nội ninja quăng lựu đạn đâu, vấn đề này theo em thì khi bác Haohange chuyển bát độ muốn cho nó êm, nhất là ở Si1 lên Do2, bác phải biết kềm hơi lại, cụ thể là khi bác thổi từ Si1 lên Do2 thì ở Si1 bác thổi làn hơi bình thường nhưng khi sắp chuyển qua Do2 thì bác kềm hơi cho nó nhẹ lại 1 chút rồi khi vào hẳn Do2 thì bác từ từ thổi mạnh lên. ở đây em đưa ra 2 ví dụ là : khi bác đi xe máy thì muốn sang số cho nó êm thì bác phải giảm ga, nếu bác giảm ga đều tay thì bác sẽ sang số rất nhẹ nhàng chứ không bị giật ngược, thổi sáo cũng vậy đó, ví dụ khác là khi bác tung quả trứng lên cao, bác muốn hứng quả trứng cho nhẹ nhàng thì khi quả trứng rớt gần tay bác, bác phải kềm tay và nương theo hướng quả trứng để chụp, bác làm cụ thể 2 ví dụ này là bác có thể mường tượng ra cách thổi chuyển bát độ cho êm.Vì em là dân nghiệp dư, kỹ thuật và phương pháp sư phạm chuyên nghiệp ko có rành, nên chỉ có thể hướng dẫn bác bằng 2 ví dụ củ chuối đó, nếu bác thấy chuối quá thì đừng cười nha, tội nghiệp em! bác haohange có số mobile không nhỉ, em có chút chuyện muốn trao đổi với bác, nếu dc bác nhá vào máy em nha, em sẽ gọi lại, lee : 095.557.6674

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Ok, thank bác lee nhiều. số mobile cua tôi là: 097.753.1987

Sao không thấy bác rùa và các bác khác cho ý kiến về kỹ thuật chạy ngón này nhỉ. Các bác dạo này hoạt động kém quá.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

phải giảm ga sao pác lee. Cao độ của nốt là do sự dao động của không khí trong ống sáo tạo thành, độ dài cột không khí càng ngắn thì nốt càng cao,
Thay vì giảm ga, sao không tăng dần từ nhỏ đến lớn nhỉ, những nốt thấp như đo1 mình thổi vừa phải càng lên cao càng tăng dần cường độ lên, giống như muốn đi nhanh thì người ta cứ tăng ga lên thôi đâu nhất thiết phải về số rồi mới tăng ga.

Theo ý em, chỗ chạy ngón từ si sang đô 2 chưa mượt chắc một phần bị ảnh hưởng bởi cách mở ngón, hoặc là do sáo thôi.

Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net