Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tập cảm âm

rated by 0 users
This post has 25 Replies | 2 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

em dong y voi y kien cua bac avia.... hok nho ro day du ten nua! em cung tap may tap mo nhu bac33 chan roi nhan thay'

minh tap sai qua nhieu va nhung thu da thanh thoi quenn roi gio that la vo cung kho sua! neu tap dung ngay tu dau thi.....................

0975880171 lucky_crazy0910@yahoo.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

em có ý kiến thế này:

trước đây khi còn học ở đại học sư phạm kĩ thuật em có mò vào đám sách tiếng anh. trong đám sách này có 1 vài cuốn dạy nhạc và có cuốn dạy nhận biết nốt hay có thể nói là cảm âm(.em nghĩ ở nhạc viện cũng có dạy tương tự như thế) chỉ tiếc 1 điều là em ko thể kiếm nổi cái đĩa thôi nên em ko photo cuốn sách đó!

em còn nhớ cuốn sách có ghi các duong kẻ khuôn nhạc (em cũng ko rành cách gọi lăm) và có 1 đĩa gồm những bài tập để người học có thể nghe từng nốt và nhip rồi ghi lên giấy .

tất cả các bài tập đều có đáp án cả!

vì vậy em nghĩ  tập cảm âm là điều rất quan trọng tuy nhiên cần được đào tạo 1 cách bài bản tuy nhiên pp pháp này em nghĩ nên để cho anh em chúng mình sử dụng đẻ rút ngắn thời gian cho việc học.còn đối với những người it tuổi(<12t) theo em nên để họ phát triển 1 cách tự gio nếu có sự uốn nắn nhẹ nhàng là tốt nhất

trên đó là ngu kiến của hi vọng các bác có thể tham khảo 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

kirinhn:
Tôi hiểu là ông post bài lên đây cũng với mục đích giúp đỡ những người đi sau thôi, cái đó là một cái tốt, có điều tôi thấy ngôn ngữ của ông nhiều khi hơi phản cảm, không dễ nghe lắm. Tôi nghĩ không phải chỉ riêng tôi có cảm giác đấy, nên tôi cứ góp ý, ông thấy đúng thì cố gắng sửa, còn nếu thấy sai thì thôi bỏ qua.

Ngôn ngữ của em phản cảm, khó nghe đơn giản là em muốn bóc hết cái bề ngòai của vấn đề mà đi thẳng vào nó. Nhìn từ nhiều góc độ mới thấy hết vấn đề của nó, để khi gặp khó khăn đối với vấn đề đó tìm được hướng giải quyết. Nếu ai cũng nghĩ mọi chuyện quá đẹp đến khi đối diện với mặt trái của nó lại không vượt qua được. Nhiều người bỏ sáo cũng vì cảm thấy không tiến bộ trong quá trình luyện tập.

Khó nghe hay dễ nghe không phải là vấn đế chính, em đúng em sai cũng chả sao, tất cả mọi người trong diễn đàn ngòai damsan còn phải sống với cuộc sống thực của mình. Điều quan trọng là vì một sự nghiệp phát triển hơn của sáo trúc, những ý kiến đóng góp của em chỉ là của riêng em, còn người đọc thì rất nhiều, từng người sẽ nhận định và rút ra hướng luyện tập của mình.

Em nghe bác nói tôi và ông có vẻ bức xúc, nói thật chúng ta cũng chẳng phải bức xúc lắm làm gì, tranh luận cứ tranh luận, gặp nhau bên ngoài ta vẫn cứ là anh em bình thường, vui vẻ, dù có khác nhau về tư tưởng trong các vấn đề , nhưng cùng chung một con đường đó mới là điều quan trọng.

"...... sống trên đời cần có một tấm lòng để gió cuốn đi..."

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Thì tôi cũng đã nói rồi, ông thấy đúng thì sửa, nếu thấy sai thì bỏ qua mà, mỗi người một cách sống tôi không phản đối.

Còn chuyện xưng hô thì cũng chẳng phải bức xúc gì đâu. Với nhiều bạn bè khác tôi cũng xưng hô vậy, tùy người thôi. 

Not Ranked
tiểu cầm thủ

theo em ai cũng có cách học riêng nếu họ không học được cách này thì họ sẽ chuyễn đến cách khacsphuf hợp với mình hơn . Giúp họ gắn bó với âm nhạc hơn . Nếu cứ bắt họ học theo kiểu này kiểu nọ mà họ không thích chắc chắn họ sẽ thấy chán nản rồi bỏ cuộc thôi .Anh mão thổi cảm âm vẫn hay và pro đấy thôi có sao đâu mỗi người cần có hướng đi riêng . Con đường là o họ tự chọn tự bước qua ..(Không biết có viết sai ở đâ không nữa)

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

tập cảm âm thì mình dùng cách học người ta thổi 1 bài nào đó dễ thôi nhiêu nốt thì càng tốt sau đó nhớ dc nốt nhạc rồi lúc đó mới bắt đầu cảm âm các bài khác em bắt đầu từ bài mùa đông không lạnh bài này bịa sai bét nhè hồi mới tập chỉ nghĩ có 7 âm thôi nên thổi 7 âm sau đó nhờ vậy mà có thể cảm âm dc bài tây vương nữ quốc mặc dù phải có sự hỗ trợ hình ảnh xem tiền bối thổi nhưng chỉ cần 2 lần xem la ok rồi cũng xem tiền bối thổi tinh xưa nghĩ cũ 2 cũng chỉ 1 lần + cảm âm là ok rồi chẳng cần xem ai thổi nữa cảm âm tất đến ngay bài người dưng ngược lối rất nhiều dấu thăng giáng em cũng mò dc thổi bằng sáo 6 lỗ

sống trên đời phải biết mình là ai mình đang làm gì và kết quả là gì nếu biết thì tốt không biết thì thôi

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

thui chết em chém lỡ tay các bác thông cảm bài nì cho em sao 10 lỗ thì cũng =)) bó chân

sống trên đời phải biết mình là ai mình đang làm gì và kết quả là gì nếu biết thì tốt không biết thì thôi

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Bác chém sao nhiệt tình thế

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Em thì thấy bài viết trên chẳng có gì vớ vẩn hết.rõ ràng là tập theo cách trên sẽ tiến bộ chậm nhưng chậm thì sao? Em cũng tập theo cách này và trước khi khi tham gia damsan em đã không cần phải mò mẫm như lúc tập nữa,chỉ thiếu kỹ thuật và sự mềm mượt.những cái này em học dần ở damsan^^,không phải bản nhạc nào cũng chỉ soạn cho sáo trúc,chẳng có em bé nào đi chăn trâu lại kè kè bản nhạc bên mình cả^^,khi người ta biết viết những nốt nhạc lên giấy thì có lẽ dân ca đã có được mấy đời rồi.hơi bức xúc với bài viết đầu của bác Aviaiva,cách tập luyện đó có thể chưa hay nhưng cũng là một con đường đúng đắn ^^

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

à em chém thổi dc bài người dưng ngược lối thui chứ còn quá trình học cảm âm của em là thật đấy nói chung em cảm thấy mình bây giờ Tb thổi cũng tạm cảm âm những bài nào em cảm thấy nốt nhạc vô nghĩa thì không cảm âm dc hoặc nó biến tấu hơi loằng ngoằng và hiphop nữa cái đấy thì chịu chết

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

còn bình luận nữa đúng là con đường nào cũng dẫn đến thành công đó không có gì chê :D

có điều em thấy cách tập của em cũng hay ấy chứ các bác cho ý kiến nha

Page 2 of 2 (26 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net