Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Recorder

rated by 0 users
This post has 32 Replies | 3 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
bearbie Posted: 01-03-2007 10:05

Ở đây có ai chơi recorder hông hén? Tui mới vớ được 1 cây recorder nhựa 25000đ, vừa rẻ vừa nhỏ gọn vừa dễ thổi hơn sáo, âm thanh cũng nhỏ hơn (tập lúc nửa đêm k0 sợ bị chồng đuổi về nhà mẹ), quả thật rất hợp với dáng em. Tui tập sáo cả 3 tháng nay mà vẫn còn tẹt tẹt ra hơi không, trong khi phù phù vô cây recorder 1 chút là thành note rồi. Món này trên internet cũng có cả rừng tài liệu miễn phí (tiếng Anh), đọc chiều giờ hoa cả mắt. Không biết có bạn nào cũng chơi cây này, bữa nào chỉ tui vài chiêu kinh nghiệm gì đó, hay là demo cho tui coi càng tốt!

Nói ra nhiều cũng vậy thôi
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
tui mới nghe tới cây này lần đầu, chơi harmonica đi bạn ơi, tui có tài liệu sẵn rồi đây Geeked
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

recorder nè bạn :D

recorder

trang tài liệu luôn nè :D

http://www.dolmetsch.com/lesson0.htm

Thôi tui hỏng đổi qua harmonica nữa đâu. Nhảy loi choi hoài... xấu hổ với sư phụ lắm. Đợi thổi cây recorder tàm tạm đã rồi nhảy luôn cũng chưa muộn :D. Hay bạn cùng tập recorder với tui đi! Tiệm Trung bán recorder bằng gỗ, rẻ nhất 230k, hix.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

sẵn khoe "cây recorder nhựa 25000đ, vừa rẻ vừa nhỏ gọn, rất hợp với dáng em" của tui :D. Hình chụp bằng web cam hơi xấu.

Cây recorder của tui "bẻ" làm 3 được. Cây bằng gỗ ở tiệm Trung nhỏ hơn, chỉ có 2 khúc.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Hi bearbie

tui cung cung bat dau choi sao tu recorder do, hoc cung duoc mot cuon begining, co coi post cua ban nhung chua biet cu the ban hoi cau gi do, neu bi ket cho nao luc bat dau tap recorder hy vong tui co the cho ban vai y kien nho, co gi thi viet cho tui o bddn2002@yahoo.com, hay post trong day cung duoc, chuc ban vui ve.

bddn2002,

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Ủa, pác Barbie ở trong miền nam àh , sao ko offline cho anh em gặp mặt chiêm ngưỡng 1 cái . Tháng 7 này sẽ có offline hoành tráng mừng NgocXuan sầu đời lết từ bên Sing về và quyết đấu với Leehonso , mời pác đến tham gia "tọa san quan hổ đấu" nhé

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Hix , hôm nay nhìn kỹ lại cây Recorder của ông Barbie thì mới thấy sao nó tùm lum lỗ hết (của em ngày xưa mua của thầy Trung chỉ có 6 lỗ àh ), Em rất hy vọng mong mỏi có dịp nào dc gặp pác để chiêm ngưỡng cây Recoder siêu cấp của pác. Hy vọng pác hiểu dc khao khát của em !

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Hè hè, recorder thì em cũng có chơi qua 1 thời gian. Cây của bác mua là pitch gì vậy ? Nếu thấp nhất là F thì chúng nó gọi là sopranino. Nếu thấp nhất là C (giống sáo trúc) thì nó gọi là Soprano. Thấp dần dần thì Alto, Tenor rồi Bass, Contrabass. Cái contra bass thì nó cao tầm 2 mét, thổi tiếng ù ù. Bác nào vào youtube oánh contra bass recorder mà xem :D

Cây của bác gì màu tím, 25k em mạn phép đoán là hàng tàu roài. Bác nào muốn thổi cây tử tế, giá hợp lí thì nên mua recorder của bọn yamaha chất lượng rất tốt. Tính ra tiền việt cũng tương đối mắc nhưng so với loại recorder handmade bằng gỗ chất lượng cao thì rẻ hơn nhiều. Handmade thường thường 400-2k mĩ là bt. Yamaha thì biết mua tầm 1tr vn đổ lại. Tenor tầm 2tr. Bass đắt hơn.

Cấu tạo thì như trên hình, thuờng recorder nó có 8+2 lỗ. 1 lỗ thấp nhất thường do ngón út tay phải phụ trách. Lỗ này và lỗ do ngón nhẫn tay phải phụ trách thường là lỗ kép, tiện cho việc bỏ nửa lỗ :D

Còn 1 lỗ đằng sau, trong hình không thấy được.

Em có 1 cây Alto Yamaha, thổi cũng vi vu lắm. Đang ý định mua thêm cây Tenor mà chưa dám quyết :P

Thế tay nó cũng tương tự sáo trúc. Nói chung bác nào thổi sáo rồi, vớ cái là toe toe dc ngay :D. Bác nào còn mới thì xem fingering ở đây:

http://www.hants.gov.uk/hrs/finger/cfinger.html 

Giá cả tham khảo có thể xem ở đây:

http://www.brassnwoodwind.com.au/recorder.html

Yamaha bao giờ cũng rẻ nhất vì làm hàng loạt + plastic :D 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

hello, 

cha` bac dunno nha minh cung ham vui giong tui qua day :), tui cung co mot cay soprano cua germany, mot cay alto cua yamaha, va mot cay tenor cua germany, soprano va alto thi minh choi duoc, nhung qua tenor thi hoi kho tap vi ban tay cua minh hoi bi ca chon :) nhung am thanh tenor nghe cung tram am lam, nghe noi bearbie cung dang hoc mon nay do, dunno chi cho she voi minh tap chung cho vui ha :).  chao ban.

bddn2002, 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Híc, ngày xưa tui đến với sáo trúc vì yêu thích âm nhạc nhưng ngoài ra sáo trúc cũng là một nhạc khí khá rẻ tiền so với các nhạc khí khác. Giờ thấy mấy bảo vậy này của bác thì saotruc tui chỉ biết ngước nhìn.hic
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

dear,

tui không nghỉ  vậy đâu thưa bác saotruc thân mến, tui vì mê âm thanh nên chịu khó thử qua vài món nhạc khí, cho tới bây giờ trong lòng tui vẫn mê nhứt là cây sáo trúc, có lẽ cuối cùng tui vẫn phải quay về với cây sáo trúc, tạm thời bây giờ phá phách mấy nhạc cụ khác coi như là tò mò cho vui, đối với tui sáo trúc là môn nghệ thuật âm nhạc cao nhất , nói tới đây có lẻ nhiều người không đồng ý với tui, nhưng xin  hãy thử chơi qua vài món thì sẽ thấy tui cũng có lý :). vấn đề tiền bạc cũng khó nói, tui đã từng thấy mấy cây sáo mác tiền thì lại không chơi được hay, và mấy cây rẻ tiền lại tỏ ra rất khá, tui có hơn cả chục cây sáo mác tiền, nhưng vẩn thích cây rẻ tiền nhất, đó là cây sáo trúc VN, cho dù hơi khó chơi vì âm sắc đôi khi không chuẩn lắm, nhưng âm thanh cua nó làm tui ngây ngất. nói về nhạc tui vẫn còn rất kém, chỉ thích có cơ hội thưởng thức âm sắc của nhạc cụ chơi cho vui thôi, nên tui rat thán phục các bạn qua cac clips utube, hy vọng các bạn sẽ giữ mãi niềm đam mê và ngày càng thăng tiến.

bddn2002,

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bác ơi, huhu. bác đánh có dấu giúp em với, em đọc muốn mờ mắt luôn.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
xin lổi làm phiền mấy bác, tại em ít wính văn bản, mong bỏ qua cho
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
pác bddn2002 có niềm đam mê sáo trúc mãnh liệt thật đó, giống em ngày xưa cũng mua nhiều sáo đắt tiền nhưng sau này thì chỉ thích sáo rẻ rẻ thôi vì sau khi mua về , upgrade nó lên nhiều khi nó chơi còn hơn mấy cây sáo mắc tiến. Sắp tới diễn đàn sẽ có buổi offline của anh em miền nam, nếu pác thư thư thì vào tham gia cho vui pác nhé !
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

hi leehonso,

mình cũng rất đồng ý với bác, vì mình ko khéo tay để upgrade, nếu biết chỉnh lại thì cây sáo nào cũng trở thành tốt rồi, phần chính còn lại là tiếng có hay và hợp với ý thích của mình hay không mà thôi.  có thể nói mình thích nỗ về sáo cho vui thôi, chứ chơi chưa tới đâu hết :) hiện giờ đang ở cali cách xa saigon vạn dặm, nên khó đi chơi offline với các bác, nếu về VN mình sẽ gắng ghé thăm anh em. mình cũng đang bắt đầu tập Flute đó, có gì chỉ giáo mình vài chiêu nghen.

bddn2002,

Page 1 of 3 (33 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net