Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Sáo bị sai bát độ ?

rated by 0 users
This post has 49 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thì cắt xong dùng giấy nhám chà cho nó nhẵn thì nó đẹp thôi! Geeked
rockfan22003@yahoo.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
nhưng em cắt nó cứ lượn lên lượn xuống í.nó kô bằng phẳng.hay cứ đánh giấy nhám là hết ạ.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
sao bác ko lấy bút chì vẽ 1 vòng tròn quanh cây trúc trước khi cưa, bác có biết vẽ ko đấy! Big Smile
rockfan22003@yahoo.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

trc mình cưa bằng dao,giờ cưa băng cưa thì ổn rùi.

thankxxx nhá

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Hôm qua em vừa làm xong cây sáo nứa.Đo bằng Tune_e thì thấy khá là chuẩn rồi (khá thôi, em chỉnh la=440Hz,).Tuy nhiên,làm xong thì em thấy chán ơi là chán, thổi nó cứ rè rè.Mặc dù em đánh đủ kiểu rồi.À, trong quá trình làm thì có nốt re bị cao , em lấy keo trát lại,ko biết có liên quan gì đến cái việc nó rè không nhỉ ? 

Mà em thấy có bác viết là sáo làm xong chưa thổi hay ngay được mà phải thổi nhiều nó mới hay, nghĩa là thế nào ? Có phải là thổi nhiều mới thấy nó lỗi ở đâu rồi chỉnh lại, hay là thổi nhiều mới làm cho sáo nó trong tiếng ?

Mong các bác giải đáp giúp em !

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

À còn điều này nữa, ở nốt re 3 chỉ có một thế bấm là dễ lên, còn các thế bấm khác rất khó lên,nốt fa3 lên bình thường, nốt do3 hơi khó lên, và muốn lên dễ thì phải bịt nốt tay bấm thứ 6 tính từ lỗ thổi.

Nguyễn Hồng Phong 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Sáo mà rè rè thì nguyên nhân có thể là vì óc sáo hơi thấp chăng, vết trát chắc không sinhê gì đâu. Theo tớ thấy thì càng thủi nhiều thì sáo mới có thể khai quang điểm nhãn ở F3, G3 được, chứ ở các nốt thấp thì thủi 1 tháng, 2 tháng, 12 tháng chua vẫn hoàn chua, trừ khi kỹ thuật thủi C1, D1 có vấn đề thì không tính Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

Các bác lại cho em hỏi chút:

Nứa như thế nào thì thích hợp làm sáo ? (tiêu chuẩn) Nếu nói là già thì phải như thế nào là già ? Chẳng hạn, 1 ống nứa 1 đầu 15, 1 đầu 17, dài 50cm thì có làm được cây sáo nào không ?

Em đang tạm nghỉ thực hành khoét sáo, do đợi có nguyên liệu  từ bác Mão Mèo san sẻ Big Smile Big Smile .Các bác nghiên cứu trả lời hộ em nhé !

Nguyễn Hồng Phong 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
Tiểu Ngoan Đồng:

Hôm qua em vừa làm xong cây sáo nứa.Đo bằng Tune_e thì thấy khá là chuẩn rồi (khá thôi, em chỉnh la=440Hz,).Tuy nhiên,làm xong thì em thấy chán ơi là chán, thổi nó cứ rè rè.Mặc dù em đánh đủ kiểu rồi.À, trong quá trình làm thì có nốt re bị cao , em lấy keo trát lại,ko biết có liên quan gì đến cái việc nó rè không nhỉ ? 

Mà em thấy có bác viết là sáo làm xong chưa thổi hay ngay được mà phải thổi nhiều nó mới hay, nghĩa là thế nào ? Có phải là thổi nhiều mới thấy nó lỗi ở đâu rồi chỉnh lại, hay là thổi nhiều mới làm cho sáo nó trong tiếng ?

Mong các bác giải đáp giúp em !

anh không khoét giỏi nhưng có tí kình nghiệm chia sẻ cho chú hihi. sáo nứa rè thì có vài lỹ do có thể dẫn đến:

1: chất liệu làm nút chặn, nút chặn quá gần có thể rè nữa.

2: nứa quá mỏng hoặc hơi nhỏ

3: đuôi quá dài cho đường kính lòng ống

4: lỗ thổi khoét chưa đạt( cái này chắc chú khoét tốt rồi)

còn về việc thổi nhiều sẽ hay hơn, cái này nghĩa là thủi nhìu sáo ngấm nước bọt, chất âm tốt hơn, giảm tiếng rè nhiều, còn sáo tốt từ đầu là do chất liệu làm sáo đã đáp ứng được. chứ không phải là thủi lâu sửa nhiều thì nó tốt. xử lý lòng trong hợp lý bằng nhiều cách thì sẽ tạo được âm giống như sáo đã thổi lâu.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Tui cũng chưa hiểu rõ câu "Chưa thổi ngay được mà phải thổi nhiều nó mới hay" lắm, theo ý kiến cá nhân tui thì tiếng sáo lúc làm xong với sau thời gian thì cũng không khác nhau nhiều cho lắm, một phần cũng có thể là do sau thời gian thì ta quen sáo hơn và xử lý hơi tốt hơn, còn nếu có thật như vậy và tiếng khác nhau phân biệt đựoc thì họa chăng là sau một thời gian thì sáo khô và cứng hơn, làm cho tiếng sáo tốt hơn, do là làm bằng vật liệu còn non, chưa già, còn lắm nước.

Còn một ý hiểu khác là mới thổi thì tiếng chưa hay, thổi khoảng vài chục phút thì tiếng sáo cải thiện hay hơn thì là do thổi một lúc lòng sáo thấm nước bọt ẩm lên khiến cho các khe trong sáo bít kín, tiếng mượt mà hơn, điều này thì có thể khắc phục bằng cách nhúng nước sáo trước khi thổi là ok, và theo thời gian (tính cho loại chất liệu đã ổn định) thì nó vẫn vậy chứ không có cải thiện. Sự khác biệt này thì cần một chút tinh tế so sánh là biết ngay, thường chỉ do chủ nhân cây sáo nhận ra do thường xuyên luyện tập với cây sáo, việc cảm nhận sự khác nhau về âm dễ hơn vào mùa đông, sáo nứa dễ hơn sáo trúc, sáo mỏng dễ hơn sáo dày.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
em vừa mua 1 cây sáo ở nhà sách về độ theo CT của Trịnh Tuấn test turn-e lại thì thấy nốt Mi khi thổi bình thường thì ra Mi thăng. Vậy giờ muốn cho chuẩn thì phải làm sao mấy anh giúp em với
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bạn nhầm thế nào chứ làm gì có nốt Mi thăng! Big Smile nếu mà cao mất nửa cung rồi thì chắc chỉ còn cách bịt cho lỗ nhỏ lại!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

SapinT:
bạn nhầm thế nào chứ làm gì có nốt Mi thăng! Big Smile nếu mà cao mất nửa cung rồi thì chắc chỉ còn cách bịt cho lỗ nhỏ lại!

Có nốt Mi # đó chứ. Mi# có cùng cao độ với nốt Fa. Hà hà...

Mà chắc bạn đó cũng lộn giữa nốt Mi# và MIb

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
vâng em lộn, Mi giáng mới đúng, vậy sửa làm sao anh
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Lỗ thứ 2 từ dưới lên trong các lỗ bấm. Bạn bít lại bằng trúc hoặc keo trộn thêm các chất liệu khác. Sau đó  dời lỗ lên khoảng 3>4 mm

Nếu ngại đắp lỗ thì khoét rộng lên trên tí cũng ok.

Page 3 of 4 (50 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net