Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đàn Tranh !!!

rated by 0 users
This post has 49 Replies | 4 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
kimmaosuvuong Posted: 03-24-2008 19:36

Xin hỏi các bác trong diễn đàn : Damsan có topic về đàn tranh sao không có mục nào bàn luận về nó vậy ? Kính xin các bác nào có hiểu biết về đàn tranh chia sẻ với !!! Xin cảm ơn !

Kim triều hữu tửu kim triều tuý Minh nhật sầu lai minh nhật sầu .
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Ờ há ! Tui cũng có ý nghĩ như bác kimmaosuvuong . Đúng là chưa có bài nào bình luận về đàn tranh cả . Nếu có vị nào hiểu về đàn tranh xin post vài bài chỉ giáo tui nữa . Cả bác kimmaosuvuong cũng vậy nhé !

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
xin thưa với bạn là DamSan đang tuyển mod về đàn tranh và nhiều lọai nhạc cụ khác :-)
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
he he ,tài liệu học đàn tranh có đầy, nhạc phổ cũng ko thiếu, mp3 thì cũng nhiều, mỗi tội ko hiểu chi về đàn tranh.
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Mời mấy bác nghe tình ca 3 miền bằng đàn tranh Việt Nam, rất phê :

http://www.mediafire.com/?yygc2uqpwnu

Còn bài này đánh bằng đàn tranh Trung Quốc ( guzheng ), theo em là sự kết hợp tuyệt vời giữa guzheng và piano :

http://www.mediafire.com/?cjlxevuvgnm

mấy bác nghe xong cho ý kiến nha!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

BácThoong có nhiều tài liệu về đàn tranh , mà bác có lưu trong máy không ? Nếu có thì khi nào rãnh bác cho tui copy tí được hông ? :D Tui cũng khoái cái này lắm àh !!

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hic thoong tui ko có lưu trong máy, mấy cái tài liệu đó tui xin được, số là tui có bạn đang giảng dạy môn đàn tranh tại một trường nghệ thuật
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

BácThoong mà xin mắc công lắm , nếu khi nào rãnh rang thì tui kiếm bác nhờ bác dắt đi photo vậy :D

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

đàn Tranh, đàn bầu, nhị có sự khác biệt lớn so với Sáo trúc ở chỗ rất khó để tự học, chĩnh vì vậy dân amar về 3 loại này rất ít cho nên việc vắng vẻ của họ trên mạng nói chung và của Đam san nói riêng là chuyện dễ hiểu

ở đây nói về Đàn Tranh, ngay việc lên dây cho nó chuẩn cũng là một công việc không hề đơn giản, thường thì mỗi lần đánh là một lần chỉnh lại dây, hơn nữa bài bản cho đàn tranh cũng phức tạp về ngón nên cần phải có vốn về nhạc lý nhất định, mà đây lại là diểm yếu của dân Amar chúng ta, vì vậy việc tiếp xúc với loại nhạc cụ này còn nhiều khó khăn ( hic hic nó lại mắc tiền nữa, chỉ việc mua 3 móng gảy của nó đã bằng tiền một cây sáo khá tốt 160k )

anh em Damsan những ai đang tàng trữ loại nhạc khí này cho thoong tui diện kiến đặng tìm đường mà post bài cái nhẩy! có cầu thì mới có cung, nếu nhiều nhiều thì xem xét, còn ít quá thì hẹn vài chục năm nữa he he he

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
tui có tàng trữ nè bác! nhưng hiện giờ thì cho thằng bạn nó muợn để phá rồi nên không biết hỏi gì. Khi nào tui ra nha trang, tui và bác hòa tấu đàn tranh và sáo bài tiếu ngạo giang hồ nha.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

cảm ơn bác rùa ,xem ra thoong em đành phải ôm đành tranh một mình vậy, anh em Đam San ko ai có nhã hứng hu hu...

tài liệu về học Đàn tranh em có 6 cuốn, lúc nào bác tập em sẽ photo cho

thui close cái topic này tại đây.

rockfan22003@yahoo.com
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Thật ra không phải là anh em không có nhã hứng đâu. Vì rằng nếu ai đã có tâm hồn yêu âm nhạc thì bất kỳ một loại nhạc cụ nào được một cao thủ sở trường về nó tấu lên thì chắc chắc người nghe sẽ đam mê, bởi lẽ mỗi nhạc cụ có một nét hay độc đáo riêng...điều này anh em thừa sức biết.

Trong diễn đàn chúng ta có rất nhiều anh em biết chơi nhiều nhạc cụ...

Nói về đàn tranh, người chơi đàn tranh nhìn vào có nét đẹp của sự thanh cao, quý phái...không dám bàn nhiều, vì mình chỉ là ếch ngồi đáy giếng mà thôi. Các bác saotruc, leehonso...thường xuyên ở Cung Văn Hoá Lao Động chắc chắc thường xuyên tiếp xúc với các giáo viên đàn tranh cũng như các bạn học đàn tranh...

Và nhất là trong diễn đàn Damsan, chị Đoan Trang là một "Bắc Đẩu tinh" nhưng chị rất bận...nếu không chúng ta có thể thỉnh cầu chị post một vài tác phẩm mà chị biểu diễn...được như vậy chắc chắc topic về đàn tranh của chuthoong sẽ bắt đầu khởi động rầm rộ!

suong chieu
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Em cũng thích chơi đàn tranh lắm bác , nhưng em hỏng biết chơi . Vì em nghe nói nó chơi theo ngũ cung gì gì đó . Hic , có bác nào tốt bụng post tài liệu lên đây với . Em lùng cả Net mà nó viết chả ra gì đâu , hiểu không nổi mấy cao nhân đó .

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

saotruc:
tui có tàng trữ nè bác! nhưng hiện giờ thì cho thằng bạn nó muợn để phá rồi nên không biết hỏi gì. Khi nào tui ra nha trang, tui và bác hòa tấu đàn tranh và sáo bài tiếu ngạo giang hồ nha.

zị bác saotruc có bản nhạc bài Tiếu ngạo không? cho xin với Party!!!

Ngân: phải biết yêu TIỀN,tránh lấy TIỀN làm điều xấu Lễ: phải biết kính trọng TIỀN Nghĩa: phải lấy tấm lòng đối đãi chứ kg được lấy TIỀN để trả ơn Trí: dùng TIỀN đúng mục đích Tín: thiên hạ mượn TIỀN phải trả đúng hẹn Ấy là làm người vậy.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Nếu Wow thổi sáo được bài này thì hôm nào chúng ta hòa tấu nhé. Tui chơi 1 mình cũng buồn.
Page 1 of 4 (50 items) 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net