Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tìm bài " Tiếng Đàn Ta Lư ".

rated by 0 users
This post has 23 Replies | 4 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Nguyễn Văn Bé Posted: 03-23-2008 5:55 | Locked
pac' nao` co' note pai` tieng' dan` ta lu thi` cho em voi... tap. cho vui
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

A` may' pac' oi!!! em thay' co' may' pac' thoi? bai` nay` co' cai' hoi gi` do' bay ra rat' hay nhung em ko bit' lam` (hinh` nhu la danh luoi~ don, nhung no' giut. giut. phia' sau nghe hay lam') pac' nao bit' bay em dzoi'

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
foolagain replied on 03-23-2008 7:24 | Locked

Chào mừng thành viên mới của damsan Nha Trang.

Bản Tiếng đàn Ta lư Leehonso đã up lên diễn đàn, chịu khó tìm nhé.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
saohanoi replied on 03-23-2008 9:30 | Locked

Bản nhạc  http://damsan.net/forums/thread/8657.aspx

Có lẽ bác đang nói đến kỹ thuật lưỡi kép. Bác hãy tìm hiểu trong các topic trước.

http://damsan.net/forums/thread/67.aspx

Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 replied on 03-23-2008 23:04 | Locked

bác nào đã tập bài "Tiếng đàn talu" thì cho em hỏi:

Mặc dù đánh lưỡi kép của em đã khá nhanh rồi nhưng em cảm thầy vẫn chưa thấy đúng với tiết tấu của bài hát.

cụ thể là ngay ở phần đánh lưỡi ở đầu (các bác xem ở dưới) em cảm thấy chưa đúng nhịp điệu thì phải. Khi tập bài này các bác có bớt  một vài  nốt đi không ?Em thấy nếu cứ ứng với một nốt trong bản nhạc với một từ của lời ca thì thấy thừa nhiều nốt quá?

Khi chơi bài này thì đánh các chuỗi TTK liên tiếp   phải không hay là dùng TKT? Và phải có lưu ý gì khi đánh những chuỗi này để nó ra đúng tiết tấu giai điệu của bản nhạc.

Mong mọi người chỉ giáo.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 replied on 03-24-2008 2:00 | Locked

Sao bác sáo trúc lại cười . Mọi người mau giúp đỡ em cái đi.

Em nghĩ có thể nó không ra giai điệu tiêt tấu của bản nhạc là do em dùng không đúng kiểu, có thể phải dùng KTK, liệu có phải vậy không thưa các bác ?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
foolagain replied on 03-24-2008 6:59 | Locked
haohange1984:

Sao bác sáo trúc lại cười . Mọi người mau giúp đỡ em cái đi.

Em nghĩ có thể nó không ra giai điệu tiêt tấu của bản nhạc là do em dùng không đúng kiểu, có thể phải dùng KTK, liệu có phải vậy không thưa các bác ?

Hihi, saotruc đang khóc đó chứ.

Bạn thử thu âm và post lên diễn đàn thì sẽ có góp ý chính xác hơn

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
để em ráng kiếm file audio do thầy Trần Thanh Trung thổi rồi up lên cho bác nghe mẫu vậy!
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 replied on 03-24-2008 21:14 | Locked

Cảm ơn mọi người và bac Leehonso. bản của thày Trung thổi thì em có rồi.

Em nghĩ thế này:

em thổi không ra giai điệu của bài hát là do đánh các cụm từ TK chưa hợp lý (nói cách khác là trường độ các nốt chưa hợp lý ). 

Đúng ra là phải dùng TKT:        T     TKT  TKT  TKT.....

Các bác xem hộ (hình bên dưới) thấy như vậy hợp lý chưa? Mỗi cái khoanh tròn màu xanh tương ứng là một cụm TKT.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
copyleft replied on 03-24-2008 22:00 | Locked

Dường như bạn chưa vững về nhịp phách, trường độ...=> sai trong bài tập đánh lưỡi kép căn bản.

Cầu người hơn cầu mình.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 replied on 03-24-2008 22:55 | Locked

vậy thì có phải là đối với lưỡi kép thì đánh TKT, cụ thể bác xem trong bài này em khoanh các cụm TKT như vậy đúng chưa ?(2 nốt nhạc sau của nhóm trước liên kết với nốt đầu tiên của nốt sau tạo thành một nhóm TKT)

Có thể em sai căn bản là do thấy bảo là trong lưỡi kép có 2 dạng TTK và TKT. bài này em thấy ghi TTK nên cứ thế thổi các cụm TTK mà không chú ý đến trường độ.

Xin các bác bổ túc thêm cho em một chút nữa về lưỡi kép đi, đặc biệt khi nào dùng cụm TKT, khi nào dùng TTK? Cách ghi các chữ T và K trên bản nhạc?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
to haohanghe84 : theo em thấy thì 2 hình bác úp lên nội dung có khác gì nhau đâu, chỉ có là hình 2 nói rõ và cụ thể hơn về cách nhịp trong TK thôi.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
TKT theo em nghĩ là áp dụng vào việc đánh TK liên 3 hay còn gọi là đánh lưỡi tam thì phải ? Nó đánh như vầy : Tkt Ktk Tkt Ktk ....
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
foolagain replied on 03-25-2008 21:15 | Locked
haohan có thể chú thích trên hình cách bạn gõ phách và tuân thủ nó trong khi tập bài này vào dòng đầu tiên của bản nhạc không?
Page 1 of 2 (24 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net