Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tìm mua trúc ở đâu?

rated by 0 users
This post has 35 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
HUY Posted: 12-09-2007 19:32

minh muon mua nhung ong truc de lam sao o CU CHI ma ko biet dia chi cu the de dat mua.ban nao biet cho minh dia chi de mua nhe

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Minh hien dang cung cap cac loai Ong Truc de lam sao, Truc da duoc chon rat ky, do dai 35>55 cm.

nguon goc tu Cu Chi, gia ca nhu sau: Truc binh thuong( danh cho nguoi moi tap khoet) 1000d /1 ong

Truc tot : ( lam sao chuyen nghiep) 3000/1 ong

truc sieu tot : 5.000 /ong ( co the ko ban, de lam sao tang)

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
music_heal_mysoul:

Minh hien dang cung cap cac loai Ong Truc de lam sao, Truc da duoc chon rat ky, do dai 35>55 cm.

nguon goc tu Cu Chi, gia ca nhu sau: Truc binh thuong( danh cho nguoi moi tap khoet) 1000d /1 ong

Truc tot : ( lam sao chuyen nghiep) 3000/1 ong

truc sieu tot : 5.000 /ong ( co the ko ban, de lam sao tang)

trúc củ chi đây, nguồn trúc từ MHM bán rẻ hơn 20% nếu bạn nào mua với số lượng lớn há há há, tui biển thủ cái bao hôm truớc luôn, kì này cạnh tranh với MHM, còn trúc làm tiêu thì tui độc quyền nè, he he 5000 một ống non, 10000 một ống vừa, còn ống già thì 50000 hoặc tặng nếu bác nào có duyên, nhưng em chỉ làm rồi mới tặng chứ hỏng tặng trúc ko đâu, hề hề, bác nào cần thì liên lạc sô điện thoại, em hỏng dám ló mặt, sợ MHM giết... há há há!

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
thoòng tui đăng kí đầu tiên nè, cứ loại tốt nhất đểt cho tui, số lượng ko hạn chế, giá cả ko thành vấn đề, tui làm nhiều sáo, tiêu, nhưng trúc ko được tốt, âm thì chuẩn, thổi thì dễ, nhưng tiếng lại ko hay, hic muốn mang đi tặng cũng ko dám hu hu..
rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

he he he, ông này tham quá, cứ loại tốt nhất để hết cho tui, thế thì tụi này ngồi mo mỏ à, hì hì hì, dĩ nhiên là phải đưa cho bác loại tốt nhất rồi, nhưng đừng hòng đưa hết nhé, MHM và tui sẽ đổ máu để cướp lại đó bác àh ha ha ha...Smile

àh, hôm trước em đi tìm về cây duduk của Armenia thì thấy nó nói gỗ để chế tạo phải xử lý trong vòng 3 năm qua 3 giai đoạn, ông lee thì để 6 tháng, còn em chỉ xử lý trong vòng 6 tuần, vì khan hiếm, nên thời gian để như vậy thật là ngắn ngủi, trúc chưa kịp khô nữa, âm nghe chán như con gián, có 1 cây em làm cách đây đã gần 5 năm, mặc dù cao độ ko chuẩn lắm, nhưng âm lại hay, ko biết bác có thấy như vậy ko nhỉ???  

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Theo như các trang web quảng cáo về sáo TQ thì họ thường đưa ra tiêu chí là trúc đã phơi khô tự nhiên bao lâu. Những cây 400 -500 USD thường được quảng cáo là phơi tới những 5 năm. Anh em damsan mình muốn tiến tới việc làm sáo có chất lượng thì nên lứu ý tới điểm này.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Nó nói như thế nhằm maketing thôi, chứ thực tế nó sấy ko hà. Bác Lee học maketing thì quá rành trò này rồi còn gì, Nếu muốn phơi vậy thì quá dễ, đợi 5 năm sau coi bán 500usd coi có ai mua ko.

To bác sáo nhựa: bác bán trúc làm tiêu thì nhớ chừa cho MHM một ống ngon ngon để làm sáo cho bác Hoangtube, bác mà bán cây đó thì em cắt đầu bác. ha ha

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
music_heal_mysoul:

Nó nói như thế nhằm maketing thôi, chứ thực tế nó sấy ko hà. Bác Lee học maketing thì quá rành trò này rồi còn gì, Nếu muốn phơi vậy thì quá dễ, đợi 5 năm sau coi bán 500usd coi có ai mua ko.

To bác sáo nhựa: bác bán trúc làm tiêu thì nhớ chừa cho MHM một ống ngon ngon để làm sáo cho bác Hoangtube, bác mà bán cây đó thì em cắt đầu bác. ha ha

Hic, Thiện tai, thiện tai,...tại thiên ! đừng vì cây tiêu của tui mà cắt đầu (trên) bác Saonhua, để bác ấy còn mắt, tai và mũi miệng test sáo làm cho anh em Damsan chứ ! ( chứ đầu khác thì vô tư đi !!! Wink , để sinh hại thêm ! j/k ).

Mà này, làm vậy cũng phí lắm, vì trúc tốt sẽ làm tiêu tốt, cho người biết thổi, biết chơi thường xuyên mới quý, chứ các bác tặng tui cây sáo rồi tui ko có cơ hội thổi, tui treo tường năm này qua năm kia thì tiếc cho cây trúc tốt !

Nói về đợt trúc Củ Chi lần 1 năm về trước, giờ vẫn còn sót lại vài cây sáo tàn phế của bác Lee, nhưng chất lượng trúc và âm thanh thì chắc nịch, ko chê vào đâu đc, tuy có sai cao độ và mẫu mã thì ...hỡi ôi ! Đợt trúc ấy cho ra những cây sáo thổi ra âm thanh cực khoẻ. Tui hy vọng đợt này với version và level cao hơn bội phần, sẽ cho ra những cây sáo đạt tiêu chuẩn Dam San !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

leehonso:
Theo như các trang web quảng cáo về sáo TQ thì họ thường đưa ra tiêu chí là trúc đã phơi khô tự nhiên bao lâu. Những cây 400 -500 USD thường được quảng cáo là phơi tới những 5 năm. Anh em damsan mình muốn tiến tới việc làm sáo có chất lượng thì nên lứu ý tới điểm này.

Các bác nào nghiên cứu ngành hoá dược, cho tui hỏi về loại thuốc tẩy trắng, hình như thành phần chính là dấm thì phải, bỏ thêm vào đó tí xíu gì đó rồi nấu sôi lên. Xong cho nguyên cây trúc vào luộc chừng 10ph, đảm bảo sẽ có 1 cây trúc trắng ngà từ 1 cây trúc xanh, vừa khữ đc mối mọt trứng sâu nữa.

Tui nhớ sách thầy Nguyễn Đình Nghĩa có nói về cách làm trúc trắng ra, hình như là ngâm muối có thêm chất gì nữa đó ?

Mấy vụ ảo thuật này thì các chú Chệt làm rất giỏi, vì vậy nói phơi tự nhiên 5 năm tui hỗng có tin đâu ! Mấy ống trúc ngày xưa tui chặt tới giờ chưa tới 5 năm, mà mối mọt ăn mục hết rồi, phải có xữ lý gì đó nữa, ép nó già hơn thời gian. Các bác làm sáo phải ra nhà sách mua cuốn "thường thức hàng ngày" trong đó chỉ vô số mẹo vặt, rất có ích cho làm sáo, và cũng có khi là bí kíp đấy !

Còn cây sáo mà tui thích phải có màu xanh tự nhiên cơ, có thể cạo mất lớp vỏ mốc bên ngoài, nhưng ko có như sáo Tàu còn trơ xưong, sáo VN phải có tính tự nhiên cao, gọn và dễ làm. Âm thanh nó cũng đơn giản mộc mạc như dân tộc VN chứ ko ẻo lã như bọn Tàu phương Bắc. Nếu là tui làm sáo, tui sẽ cho cây trúc còn xanh vào rựu nặng (rựu xịn càng tốt !). Ng ta tế kiếm bằng máu, tui tế sáo bằng rựu hehehe !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Các bác chuyên làm sáo bao giờ hết trúc thì làm kiểu này này Geeked:

[Youtube:N5aUz9cDaCY]

Xem mấy video khác của anh này thấy có nhiều kiểu sáng tạo độc đáo phết Wink.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
saonhua:

trúc củ chi đây, nguồn trúc từ MHM bán rẻ hơn 20% nếu bạn nào mua với số lượng lớn há há há, tui biển thủ cái bao hôm truớc luôn, kì này cạnh tranh với MHM, còn trúc làm tiêu thì tui độc quyền nè, he he 5000 một ống non, 10000 một ống vừa, còn ống già thì 50000 hoặc tặng nếu bác nào có duyên, nhưng em chỉ làm rồi mới tặng chứ hỏng tặng trúc ko đâu, hề hề, bác nào cần thì liên lạc sô điện thoại, em hỏng dám ló mặt, sợ MHM giết... há há há!

Bác saonhua ơi, em có nằm trong nhóm "có duyên" không vậy Geeked. Hehe, xấu hổ quá, đã được bác nhận làm tặng rồi lại còn tham Angel. Big Smile

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
đã làm xong 1 cây tiêu cho bác kirin rồi, để đem qua MHM thẩm định xem sao rồi sẽ tặng pác (sợ thằng cha MHM chê wá)
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

theo Nguyễn Đình Nghĩa thì, đổ muối hột vào cây trúc ( hoặc sáo đã bịt kín lỗ ) xong đun nước hâm hẩm nóng, vắt chanh tươi vào, rùi đổ vào để trong nửa giờ rùi rửa, xong phơi nắng, cây sáo sẽ có màu trắng ngà, Thoòng tui làm thử y chang mà ko ra, cây nào vàng vẫn vàng mà cây nào nâu vẫn nâu,

ah Saonhua nho mang cả trúc làm tiêu bán cho thoòng tui nghe, trước tui có vài cây tiêu, nhưng giờ đã phân phát hết, chỉ còn lại 1 cây xấu nhất , đắp 16 vết, nứt 3 vết dài cả chục cm, sai mấy note, ko rõ ton gì, cây tiêu này chắc là truyền từ mấy đời cái bang rùi lọt vào tay tui.

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
chuthoong:

theo Nguyễn Đình Nghĩa thì, đổ muối hột vào cây trúc ( hoặc sáo đã bịt kín lỗ ) xong đun nước hâm hẩm nóng, vắt chanh tươi vào, rùi đổ vào để trong nửa giờ rùi rửa, xong phơi nắng, cây sáo sẽ có màu trắng ngà, Thoòng tui làm thử y chang mà ko ra, cây nào vàng vẫn vàng mà cây nào nâu vẫn nâu,

ah Saonhua nho mang cả trúc làm tiêu bán cho thoòng tui nghe, trước tui có vài cây tiêu, nhưng giờ đã phân phát hết, chỉ còn lại 1 cây xấu nhất , đắp 16 vết, nứt 3 vết dài cả chục cm, sai mấy note, ko rõ ton gì, cây tiêu này chắc là truyền từ mấy đời cái bang rùi lọt vào tay tui.

ặc, cây Bánh Tét Đòn Tiêư của em đắp có 1 vết mà em thấy đã tội lỗi vô cùng, tiêu của bác chắc lưu truyền đây là Đả Cẩu Bổng Cái Bang Chưởng Môn Quyền Trượng Tiêu, nhưng gặp phải toàn ... chó dữ ...nên nó  mới tan nát thế kia... 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kirinhn:

Bác saonhua ơi, em có nằm trong nhóm "có duyên" không vậy Geeked. Hehe, xấu hổ quá, đã được bác nhận làm tặng rồi lại còn tham Angel. Big Smile

he he he, theo như ông rùa nói thì bác là thành viên dễ mến, với lại, em rất cảm phục việc bác đem tiếng sáo đi phục vụ từ thiện, thật sự là rất vinh hạnh được làm 1 cây tiêu cho bác để hành tẩu giang hồ, còn gì vui sướng bằng! Smile 

Page 1 of 3 (36 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net