Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hỏi về sáo mèo, các bác giúp em với!

rated by 0 users
This post has 82 Replies | 4 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
kirinhn Posted: 11-08-2007 15:08

Tối nay ở chỗ em có 1 đoàn nghệ thuật dân tộc ở VN qua biểu diễn, em đi xem, đến lúc ra về thấy các nghệ sĩ "bày" nhạc cụ ra bán. Từ trước đến giờ em chưa được động vào cây sáo mèo bao giờ, hôm nay thấy người ta bày bán ở đấy nên quyết định bỏ tiền ra mua, chứ chả biết bao giờ mới về VN mà mua được Big Smile.

Tuy nhiên cầm thử cây sáo mèo thổi thì thấy không giống như sáo bình thường, có nốt đầu thổi ra tiếng, mấy nốt sau mở dần ngón mà nó cứ ra các nốt gần tương đương nhau, chả hiểu sao. Lúc sau bặm môi lên thổi thì mới thấy ra nốt. Nhưng mà thấy cây sáo mèo vẫn có một số điều bí ẩn với em, mong các bác giải đáp chút.

1) Cây sáo mèo có những 8 lỗ, nếu em bịt tất cả 8 lỗ thổi thì thấy no ra nốt Rê, vậy có phải cây sáo của em là cây sáo rê không?

2) Nếu bỏ dần dần các nốt thì thứ tự các nốt được thổi sẽ là những nốt nào? Em thấy cách chia lỗ có vẻ đều đều không giống như sáo thường, thấy có nốt thổi nó hơi phô phô không đúng, như vậy là sao?

3) Ở phía đầu thổi có 1 cái miếng nhô lên chỗ lỗ thổi (chỗ có cái lam đồng), khi thổi thì miệng phải ngậm cả cái miếng nhô lên đấy hay là chỉ đặt môi lên trên thôi?

4) Sáo mèo có cái lam đồng, hình như nó làm cho khó rung hơi hơn sáo thường thì phải, hay là em rung hơi không đúng cách?

5) Khoảng cao độ thổi được của sáo mèo là bao nhiêu, em thổi thử thì thấy không lên được đến bát độ thứ 2, sáo mèo có thổi được không?

Do em chỉ thổi được 1 quãng 8 nên chịu không thể thổi được các bài hay thổi bằng sáo trúc, chợt nhớ ra là lão thoòng có thổi 1 bài bằng sáo mèo trong các video của damsan nên vào bắt chước. Do chưa quen cây sáo mèo nên thổi không hay lắm, các bác góp ý chút nhé:

sao meo moi mua.mp...
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Cây sáo Mèo cùa tôi ra note G  ,

-cây sáo mèo   không gìau về âm vực , nhưng tiếng sáo  mê hoặc , buốn

- Thổi sáo Mèo  phải ếm hơi , chỉ có 1 cao độ

- Cái lam đồng đó quan trong , xin đừng  sớ soạng , móc lên  là nó hư liền , âm thanh kêu đượv không là nhờ nó đó , đụng vô hư là nó không kêu  -- Thổi xong phài lấy giấy quấn , đừng cho đụng vào lam  ---- Coi như nó là đứa con gái khó chịu  đi , o bế 1 chút

- Thổi thì phải ngậm cả miệng  vào  lam đồng. - Sáo Mèo chơi tốn hơi đó  - good luck

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

saotruc:
Thổi được vậy là tốt rồi bác.

hello SÁO trúc

Em vô lại web , trong đó có bài Câu Vòng và thác nươc " thể loại nhac thiền , nhưng cũng viết cho phần sáo MÈO  thổi , có cần bài thì chị post lên

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cảm ơn chị Đoan Trang nhé, em sẽ cố gắng tập cho thổi được sáo mèo. Nếu chị có bài tập hay có gì hướng dẫn được thêm thì mong chị giúp em nhé!

@ saotruc: chán cái lão rùa, câu hỏi em hỏi thì chẳng trả lời câu nào, chỉ vào nói mỗi câu thổi vậy được rồi. Em up lên để mọi người góp ý cần tập như thế nào chứ có phải để mọi người khen đâu. Mà bác cứ khen kiểu "thổi vậy được rồi" như thế thì đến đời nào em mới tiến bộ được, em là em thích nhận xét góp ý hơn, giống như bài khát vọng của bác ấy, em dù kém hơn mà còn dám nhận xét nữa là. 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

sáo Mèo có 8 note bấm, tức là có 9note nhạc, khi mà bịt cả 8 note thổi nhẹ nhàng ta được note G , mở dần, ta được C, D, E, F, G, A, B, C2. tính từ note C trở đi là bác phải thổi khá mạnh, sau giảm dần, tới C2 thì thổi nhẹ.( ngược với sáo C thường) , sáo mèo chỉ chơi có 9 note, vd như Xuân về bản Mèo , Hẹn hò thì chỉ sử dụng có 8note, note A gần như ko sài. sáo mèo chỉ chơi vài bản độc tấu soạn riêng cho nó.                                          

bác có thể tập khởi đầu sáo Mèo bằng 3 bản sau:Inh lả ơi, xoè hoa, gà gáy ( chắc là bác có)

còn vài kỹ thuật thì để sau vậy, bác cứ làm quen với nó cái đã nhé.

rockfan22003@yahoo.com
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
kirinhn:

Cảm ơn chị Đoan Trang nhé, em sẽ cố gắng tập cho thổi được sáo mèo. Nếu chị có bài tập hay có gì hướng dẫn được thêm thì mong chị giúp em nhé!

@ saotruc: chán cái lão rùa, câu hỏi em hỏi thì chẳng trả lời câu nào, chỉ vào nói mỗi câu thổi vậy được rồi. Em up lên để mọi người góp ý cần tập như thế nào chứ có phải để mọi người khen đâu. Mà bác cứ khen kiểu "thổi vậy được rồi" như thế thì đến đời nào em mới tiến bộ được, em là em thích nhận xét góp ý hơn, giống như bài khát vọng của bác ấy, em dù kém hơn mà còn dám nhận xét nữa là. 

C ó đó , bài Câu Vòng và Thác nước , Nguyễn Đình Nhgia4 viết cho sáo Mèo , sẹ post vào tuần sau , include phần tổng phổ cho giàn nhạc

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
To Kirinhn:
Để thổi được sáo mèo ra tiếng, để biết được các note của sáo mèo thì trình độ của bác thì dư sức làm điều đó. Trong khi đó tui cũng chỉ biết tới chừng đó nên cũng không biết góp ý gì thêm nên đành nói vậy. Còn nếu có thì là những kỹ thuật riêng của sáo mèo, những phong cách trình diễn sáo mèo thì tui cũng hòan tòan mù tịt. Hơn nữa, theo tui đuợc biết. Sáo mèo của từng nghệ nhân làm thường khác nhau về hệ thống đi lỗ. Vì Tầm âm của sáo mèo khá là hẹp, nên sáo mèo không đáp ứng được nhiều bài nên các nghệ nhân khi làm sáo mèo thường làm riêng một cây chuyên thổi một số bài nhất định. Tuy nhiên cũng có môt kiểu đi lỗ phổ biết nhất kiểu của chuthoong nói. Hy vọng cây của bác làm theo kiểu này.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hihi cám ơn mọi người đã chỉ bảo, em sẽ cố gắng làm quen với cây sáo mèo:

@chuthoong: em thổi được 3 bản mà bác bảo tập khởi đầu rồi, lúc trước không biết thổi được những bài nào chứ bác kể tên 3 bài đơn giản đấy là em mò được ngay. Bác kể cho em tên một vài bài đơn giản nữa đi để em còn mò tiếp. Với cả nếu bác có các file nhạc sáo mèo thì gửi cho em được không ạ. Em chẳng nhớ bài Xuân về bản Mèo với cả hẹn hò như thế nào nữa, mà mấy tác phẩm đấy thì chắc em cần cả bản nhạc lẫn file nhạc Big Smile.

Có gì bác mail cho em nhé: quangnm@yahoo.com.sg (lần trước bác gửi message cho em hỏi ảnh để cho lên diễn đàn, nó rơi vào bulk mail nên mãi sau em mới biết, gửi cho bác thì không thấy bác cho lên chắc bác cũng không nhận được Big Smile). Cám ơn bác trước nhé Wink

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

2 bản Hẹn hò và xuân về bản Mèo theo mình nhớ là đã có trên Đam san, còn nhạc phổ thì chưa, quyển nhạc phổ của mình đã đưa cho bác Foolagain mượn, chưa lấy về nên ko post cho bác được, có khi nhờ bác ý giúp, vì bác ý có máy scan.

nghe bác nói thì cây Mèo của bác hệ thống như của tui, đó là cây Mèo phổ thông, ngoài 3bài trên thì bác có thể tập bài múa sạp, hoặc bài một mình ( thanh Tùng), chú ý note E bao giờ cũng là Eb, bác thổi note C2 thì trill note A, thổi F thì trill note E, thổi B thì trill G...  

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Máy tính của tui hiện đang đình công, chậm nhất thì cuối tuần này mới up lên được
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cảm ơn 2 bác nhé! Khi nào có dịp gặp mặt nhất định sẽ mời Beer các bác Big Smile.

Bác fool cứ từ từ cuối tuần up lên cũng được, mấy hôm nay em cũng đang bận nên chưa có thời gian tập nhiều lắm.  

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Vì photo nhiều lần nên hơi mờ:

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Xuân về bản Mèo:

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bác fool ơi, không biết có phải vì mờ quá không mà em chẳng nhìn thấy gì luôn, bác xem lại hộ em nhé  Geeked.
Page 1 of 6 (83 items) 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net