Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sáo nhựa.

rated by 0 users
This post has 320 Replies | 18 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

hix nhưng ma em mu tịt về vấn đề cung va ua cung này bác ak.ko biết áp dụng thê nào bác chỉ rỏ cho em dc ko.em thường căn giữa 2lo thổi môt cung va khoét một lô ơ đó đế đươc nửa cung thui .ko biết có đúng ko nua

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

ấy hình như e cũng gióng như bác haidakmil đó chẳng biết tính cái vụ 1 cung vs nửa cung là gì

nhưng h e đang muốn làm 2 cây sáo fa trầm vs sol trầm vậy ai có số liệu 2 cây đó cho e xin nha

e tk trước

YH; langtu_online008@yahoo.com

gmail; mr.maxthao007@gmail.com

thất tình thần công

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

mình đã đọc hướng dẫn của bác nguyễn tân, nhưng trong đó vẫn thiếu 1 thông số đó là khoảng cách từ lỗ đỉnh âm tới đuôi sáo, mong bác fix hoặc post lại cho anh em, tiện đây bác hoặc ai có thể post số liệu đầy đủ theo khoảng cách các lỗ tính bằng khoảng cách từ mép trên của lỗ nha. tông ĐÔ, pi 16 ( đường kính trong 14). và các tông khác + kích thước khác cho mọi người tham khảo

thanks.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Các bác chịu khó tìm lại các topic cũ mà đọc,và học chút nhạc lí  cơ bản ( biết chút thì làm sáo đơn giản hơn nhiều), cái này chú Tân post lên để tham khảo và giúp các bạn bước đầu có thể tự làm 1 cây sáo để tập và làm quen với việc khoét vì gia công trren nhựa dễ hơn trúc nhiều, nếu muốn làm được 1 cây sáo ưng ý thì tìm tòi là bắt buộc. về cái công thức 51/55 và 159/ 185 : mình lấy ví dụ trên cây đô chuẩn cho dễ hiểu, trên cây do chuẩn thì mi-fa, si-do là các note cách nhau nửa cung, còn lại là 1 cung nhé( nói nôm na là lỗ 4-5,1-định âm cách nhau nửa cung,các cặp còn lại là 1 cung) khoảng cachs tính từ mép dưới lỗ thổi đến mép trên lỗ bấm ( lí do thì các bạn có thể tham khảo trong sách giáo khoa vật lí) , ví dụ khoảng cách từ lỗ thổi đến lỗ định âm ( tức đô) là L, thì khoảng cách từ thổi đến lỗ số 6( tức lỗ rê) sẽ là

L1=Lx159/185

L2=L1x159/185(mi)

L3=L2x51/55 (nửa cung)(fa)

L4=L3x159/185(sol)

L5=L4x159/185(la)

L6=L5x159/185(si)

Tương tự với sáo tone khác, vừa khoét vừa thử với tuner ( tốt nhất là cứ khoét nhỏ nhỏ trừ hao 1tí rồi nới dần lên) nếu thấy chuẩn rồi thì tuyệt đối không khoét lên, sai liền.

Khoảng cách từ lỗ định âm tới đuôi sáo không quan trọng, dài ngắn tùy thích sao cho đảm bảo sáo không bí hơi và lên bát độ tốt là ok. Vì ta chỉ quan tâm tới âm gốc phát ra từ lỗ định âm mà thôi ( thực tế nếu ta cắt ngắn cây sáo đến ngay mép trên lỗ định âm vẫn đảm bảo chuẩn âm).

-Điều cuối cùng: công thức chỉ là tương đối, càng phá nhiều càng nhanh tiến bộ. Vì nếu chỉ có công thức là đủ thì mình cũng thành cao thủ khoét sáo luôn rồi. hehe Stick out tongue , chúc bạn mau khoét được cây sáo ưng ý, post cho anh em cùng chiêm ngưỡng Wink

Em biết bấy nhiêu thôi, có gì sai mấy anh sửa giúp !

Trùm chính tã, Hõi ngả bất phân..~_~
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

bác này khoe trình độ thông minh hiêu biết kieu này ak? thế anh em không được chỉ jan về vấn đề l5+l4x159/185(la) gì đó .lam sao mà tui tớ hiêu được đây nhi? tiến phật thì phai tiến tận tây phương.

còn mà giữa đường bỏ về thì tù đầu để phật cưởi mây đi về cho no nhanh.hehee

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Ông chịu khó đọc và suy nghĩ trước khi phát ngôn mấy câu vớ vẩn và khiêu khích kiểu này nhé, tui viết những gì tui biết cho những người chưa biết, thấy sai có thể sửa, biết rồi có thể không đọc. Trong đây có trăm ngàn cao thủ, tui đâu có điên mà vào khoe trình độ. Bài viết ghi rất rõ lấy ví dụ trên cây sáo đô , thế theo ông, mọi người vào đây post bài thế nào mới được gọi là tiến phật tận Tây Phương? tui đây ngu dốt, không hiểu câu này !

Trùm chính tã, Hõi ngả bất phân..~_~
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

từ lỗ định âm đến  đuôi sáo cỡ 2,5 cm -3 cm là đẹp ! 

@ tieuthienvuong : à ý của lão Hai-đà-ka-mì tức là ! chỉ dẫn thì nên chỉ kĩ kĩ 1 chút đó mà ! 

cái công thức đó thì chịu khó xem 1 số topic với học hỏi đục khoét nhiều sáo hơn ! hề hề ! mong damsan ngày càng có nhiều thợ rèn !

@ : hai-đá-ka-mì : bác nên ghi tiếng việt có dấu đầy đủ 1 chút ! ghi thế khó đọc lắm kaka!

Tiểu Anh
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

TieuThienVuong:

Các bác chịu khó tìm lại các topic cũ mà đọc,và học chút nhạc lí  cơ bản ( biết chút thì làm sáo đơn giản hơn nhiều), cái này chú Tân post lên để tham khảo và giúp các bạn bước đầu có thể tự làm 1 cây sáo để tập và làm quen với việc khoét vì gia công trren nhựa dễ hơn trúc nhiều, nếu muốn làm được 1 cây sáo ưng ý thì tìm tòi là bắt buộc. về cái công thức 51/55 và 159/ 185 : mình lấy ví dụ trên cây đô chuẩn cho dễ hiểu, trên cây do chuẩn thì mi-fa, si-do là các note cách nhau nửa cung, còn lại là 1 cung nhé( nói nôm na là lỗ 4-5,1-định âm cách nhau nửa cung,các cặp còn lại là 1 cung) khoảng cachs tính từ mép dưới lỗ thổi đến mép trên lỗ bấm ( lí do thì các bạn có thể tham khảo trong sách giáo khoa vật lí) , ví dụ khoảng cách từ lỗ thổi đến lỗ định âm ( tức đô) là L, thì khoảng cách từ thổi đến lỗ số 6( tức lỗ rê) sẽ là

L1=Lx159/185

L2=L1x159/185(mi)

L3=L2x51/55 (nửa cung)(fa)

L4=L3x159/185(sol)

L5=L4x159/185(la)

L6=L5x159/185(si)

Tương tự với sáo tone khác, vừa khoét vừa thử với tuner ( tốt nhất là cứ khoét nhỏ nhỏ trừ hao 1tí rồi nới dần lên) nếu thấy chuẩn rồi thì tuyệt đối không khoét lên, sai liền.

Khoảng cách từ lỗ định âm tới đuôi sáo không quan trọng, dài ngắn tùy thích sao cho đảm bảo sáo không bí hơi và lên bát độ tốt là ok. Vì ta chỉ quan tâm tới âm gốc phát ra từ lỗ định âm mà thôi ( thực tế nếu ta cắt ngắn cây sáo đến ngay mép trên lỗ định âm vẫn đảm bảo chuẩn âm).

-Điều cuối cùng: công thức chỉ là tương đối, càng phá nhiều càng nhanh tiến bộ. Vì nếu chỉ có công thức là đủ thì mình cũng thành cao thủ khoét sáo luôn rồi. hehe Stick out tongue , chúc bạn mau khoét được cây sáo ưng ý, post cho anh em cùng chiêm ngưỡng Wink

Em biết bấy nhiêu thôi, có gì sai mấy anh sửa giúp !

thank pạn. nhưng cụ thể L = bao nhiêu với ống nhựa pi16 ( đường kính trong pi 14)? do trình đọ khoét còn kém nên âm ko chuẩn, t nghe nói quốc tế người ta tính bằng khoảng cách của mép trên của lỗ, do khoét lỗ ko chuẩn nên t muốn khoét theo mép trên của nốt để tránh sai sót (nếu t nghe thông tin đúng). vậy t  mong muốn mọi người giúp và giải đáp giúp tôi

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

không có ai ư? bài trên của bạn đã sử dụng mép trên của lỗ thổi rồi, nhưng với đường kính trong pi14 thì lấy L=??? 

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

từ lỗ định âm đến  đuôi sáo cỡ 2,5 cm -3 cm là đẹp ! 

@ tieuthienvuong : à ý của lão Hai-đà-ka-mì tức là ! chỉ dẫn thì nên chỉ kĩ kĩ 1 chút đó mà ! 

cái công thức đó thì chịu khó xem 1 số topic với học hỏi đục khoét nhiều sáo hơn ! hề hề ! mong damsan ngày càng có nhiều thợ rèn !

@ : hai-đá-ka-mì : bác nên ghi tiếng việt có dấu đầy đủ 1 chút ! ghi thế khó đọc lắm k
bác tieuanh95 này bác goi to la Hai-đà-ka-mì thật ko .... chút nào nhá .tên tớ la haidakmil sờ sờ ra đấy mà nhi? còn về chuyện với bác tieuthienvuong thì bac hieueur đúng y rồi đây .dù sao cũng nói lời xin lỗi bác tieuthienvuong nha.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

nếu đo từ mép trên cua lo thi bạn trừ hao 3den4mm la ok .thé là bẵng khoang cách đo từ tâm lô.không có máy đo như các bác làm sáo thì nên định lỗ từ a đến z đã rùi hãy khoét nhé.đôi lúc ko để ý .khi vạch vị trí tam lỗ đã sai rồi mà vân ko biết mất công lắm

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

nhân tiện tớ bày cho các bạn ý này nha .khi khoét sáo nhựa.các bạn nên dùng một cái dui .:(các bạn kiếm một đoạn thép 6 dài khoảng 3 gang tay.ra tiệm cơ khí nhờ mài nhọn và nhỏ lai tầm 4mm) khi các bạn định lỗ xong .dùng bép ga nung nóng đỏ đầu nhọn cái dui .rùi dui cẩn thận .dui thủng nhưa rút dui ra ngay để ko làm ống nhụa biến dạng nhé .sau khi dui đủ 6lo rùi .các bạn tiến hành dùng dao mổ khoét như binh thương?mình thường làm như vậy .

làm ra một cây sáo chi tôn mọt hoặc hai lưỡi dao mổ. làm nhanh .lổ rất đẹp .rút ngắn 2/3 thời gian làm sáo hoan toàn bằng dao mổ từ a đến z ... chúc các bạn thành công.

trước đây tớ chuyên làm sáo nhụa .

nhưng giờ tớ đã chuyên sang làm sáo trúc.làm sáo trúc dẽ hơn làm sáo nhụa nhiếu các bạn ạ

Not Ranked
tiểu cầm thủ

thế địa chỉ nhà bác Tân ở đâu vậy. em muốn học thổi sáo quá,... mà kinh phí cũng hạn hẹp. công nhân mà bác.bác cho em xin cái sdt  có gì em hỏi mua lấy 1 cây sáo nhựa để thổi cho đỡ nghiền mỗi khi buồn buồn nhớ về quê nhà. ma nếu tốt hơn nũa thì bác kỉ niệm em xin 1 cây cũng được (cây âm nó chuẩn chuẩn ấy bác ơi). em mua 1 cây ống nhựa 16 về làm mà chảng cái nò thổi ra j.huhu.buồn ơi la buồn.( buồn thật ) còn 2 khúc nữa mà không biết nen lam nữa không.híc.hay bác cho em xin cái địa chỉ em đem 2 khúc đó đến bác làm hộ em cai.em cảm ơn bác nhiều lăm lắm.hic. xin bác giúp đỡ thằng em ham mê thổi sáo này tí đi

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

kinh kinh, nhìn dàn sáo chú tân mà phê quá, ko biết sáo nhựa có dắt hơn sáo trúc không nhỉSad

BKDN_2011
01649871092

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

hê hê nhựa thì ....dễ kiếm và rẻ hơn trúc nhiều ! :D làm nhựa khi bí quá không có trúc hoặc nứa thôi ! 1 số loại ống xanh xanh dày dày thì đắt hơn !  mua cây nhựa 3m về thì khoét tha hồ !

@ : hadamik : dùng dấu "@" khi muốn nhắn 1 điều gì cho ai đó ! hi em cứ tưởng tên bác thêm dấu vào cho nó .....máu me chứ ! đụng chạm thì xl bác ! 

kaka đề nghị viết chung vào 1 bài hết nha !!cm mà loạn cả lên ! 

@: phamphuong :D  hi ! cố gắng đục đục khoét khoét nhiều sẽ được vài cây dùng được bạn à ! khoét hỏng là chuyện bt thôi mà ! thất bại là mẹ thành công ! rán lên nha !

Tiểu Anh
Page 21 of 22 (321 items) « First ... < Previous 18 19 20 21 22 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net