Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sáo nhựa.

rated by 0 users
This post has 320 Replies | 18 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

ống thứ  2 cắt ngay lổ thứ 7, âm thanh hòan tòan giống nhau

tiêu nhựa và sáo nhựa, 2 cây này có âm thanh giống nhau, lổ thổi tiêu cao hơn một chút

4 cây này có âm giống nhau

Cây sáo đô bằng XLPE

tiêu sòl và sáo đô bằng XLPE

4 ống luồn PVC : ống 32, ống 25, ống 20, ống 16 và ống nước nóng bằng XLPE

Đầu cây tiêu nhựa

nhìn xuyên cây tiêu

lấu dấu để kóet lổ

dao mổ : lưởi số 11, cán số 3

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ủa , ra là dùng lưỡi dao nhọn . Thế mà lâu nay cháu toàn dùng lưỡi dao bầu T__T .Hèn gì cứ khoét 2 cây lại gãy 1 lưỡi, lưỡi dao bay vèo vèo sợ chết đi đc .

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thông thường 1 lưỡi dao tui xài cả tháng, cây tiêu mới vừa làm tui tốn hết 7 lưỡi dao 11, nếu ai chê tui hỏng biết cầm dao thì cứ xin đọ dao...he he he. còn tuỳ loại vật liệu mà bạn khoét nữa chứ, trúc được luyện theo kiểu của MHM tai hại cho vốn liếng dao của tui vậy đó...
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Not Ranked
đại cầm thủ
Bác ơi, cho em hỏi một câu thôi, là các vị trí & khoảng cách trong cái bảng của bác là vị trí của tâm lỗ hay mép lỗ vậy? Em có một cái ống bằng đồng, lỡ làm hỏng thì ..... tiếc lắm. Em bắt đền bác đấy.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

LaoQuetChua:
Bác ơi, cho em hỏi một câu thôi, là các vị trí & khoảng cách trong cái bảng của bác là vị trí của tâm lỗ hay mép lỗ vậy? Em có một cái ống bằng đồng, lỡ làm hỏng thì ..... tiếc lắm. Em bắt đền bác đấy.

Bác nói vậy thì ai dám chỉ cơ chứ !? Theo mình thì thường là lấy tâm của lỗ, đó lá ý kiến của mình, bạn nên làm thử trên nhiều ống nhựa có đường kính bên trong tương tự như ống đồng trước để lấy kinh nghiệm, rồi sau đó mới làm chính thức trên ống đồng, vậy nghen, có gì cho anh em biết thành quả của bác ........

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

bác cho em hỏi, cái dây buộc đuôi này mình mua ở đâu vậy,nhà sách hay chỗ nào ^^

và mình phải nói là mua cái gì để ng` ta lấy cái dây này cho mình

ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Cái đó bạn có thể dễ dàng kiếm ở mấy tiệm mua sáo í, nó bán đầy, cỡ 10k một cái. Mà mình có sách chỉ cách thắt kiểu đó. Nếu muốn mình sẽ share...

Ngưỡng mộ bác Nguyen Tan wá, nghiên cứu kỹ thuật kỹ thế cơ...

There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Not Ranked
đại cầm thủ
leehonso:

Bác nói vậy thì ai dám chỉ cơ chứ !? Theo mình thì thường là lấy tâm của lỗ, đó lá ý kiến của mình, bạn nên làm thử trên nhiều ống nhựa có đường kính bên trong tương tự như ống đồng trước để lấy kinh nghiệm, rồi sau đó mới làm chính thức trên ống đồng, vậy nghen, có gì cho anh em biết thành quả của bác ........

Vâng, thì cũng phải mua ống nhựa về thí nghiệm trước, có điều tài liệu bên trên là nói đến đướng kính ngoài của ống sáo chứ không phải là đường kính bên trong ... làm em cũng run tay, vì ống nhựa thì ống 16mm, bề dày thành ống là 1mm nên đường kính trong = 14mm, trong khi ống đồng bề dày thành ống chỉ có 0.8mm thôi.

Em cũng thử trên ống nhựa rồi, nhưng không có gì để đo, nên không biết có đúng không.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

Mấy ống nhựa thành nó mỏng lét, với lại nó suông đuộc như vậy thì âm thanh nó thế nào nhỉ? Anh thoong nói phải nhiều đốt mới hay??

Mà đọc trong sách , Kim thấy người ta bảo tiêu nhựa âm dở lắm vì hay bị bể???

ForQuel'Thala
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bamboo cũng làm vài cây sáo nhựa và có cây âm cũng hay lắm ( không thua gì sáo trúc cả )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
ITLOVER:

Cái đó bạn có thể dễ dàng kiếm ở mấy tiệm mua sáo í, nó bán đầy, cỡ 10k một cái. Mà mình có sách chỉ cách thắt kiểu đó. Nếu muốn mình sẽ share...

Ngưỡng mộ bác Nguyen Tan wá, nghiên cứu kỹ thuật kỹ thế cơ...

hjz, chỗ mua sáo em kím ko ra thì lấy đâu  mà mua T_T

cây sáo hiện h của em là nhờ bác lee tặng lại , ở Long Xuyên, An Giang khó tìm đc chỗ bán sáo lắm T_T

ko thể tiếp tục chơi sáo T_T , tay trái bó bột rồi T_T chả biết bao lâu mới khỏi , hjz ... hjz ...
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Vậy bạn chịu khó đợi đi, trong vòng 2-3 ngày em sẽ scan cho quyển sách đó để mọi người cùng xem lun:D
There is a saying, 'Yesterday' is a history, 'Tomorrow' is a mystery, but 'Today' is a gift. That is why it's called PRESENT.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Bamboo-flute:
bamboo cũng làm vài cây sáo nhựa và có cây âm cũng hay lắm ( không thua gì sáo trúc cả )

tui từng tải được 1 nghiên cứu hẳn hòi về sự so sánh giữa âm thanh của nhạc cụ bằng trúc và nhựa ( nhưng ko phải nhựa nào cũng đc nhé): kết quả là sự khác biệt ko có ý nghĩa thống kê, nhưng chả biết thứ nhựa quái nào mà hay thế.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
không biết nhựa gì nhưng bb đem cây sáo nhựa đi chém xuống cây sáo trúc thì cây sáo trúc nát bét , và lấy cây sáo trúc khác đem chém cây sáo trúc khác thì 2 cây sáo trúc tét nhưng cây sáo nhựa không sao . Chứng tỏ là sáo nhựa cứng cổ quá . Smile

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chà cô nương Bamboo đây ko biết thương hoa tiếc ngọc, luc nào gặp thoong tui tui cho mượn cây tiêu bằng hợp kim đây mà chém xem mấy cây sáo nhựa của cô có hề hấn chi ko! thoong tui đã thử qua rất nhiều loại chất liệu rùi, trúc vẫn là số một, mà đối với tiêu thì trúc nhiều đốt thì mới hay, ko phải ngẫu nhiêu mà tiêu tàu, và Shakuhachi của Nhật rất nhiều đốt, cá nhân thoong tui khi làm tiêu cũng đã thử qua các laọi trúc của các vùng : Cao Bằng, Hà Tây, Hà Nội, Nam Định, Huế, Đà Lạt, Nha Trang, Bình Dương và Củ Chi! rút ra là , trúc Đà Lạt, Cao Bằng, Hà Tây là hay nhất, Đặc điểm chung là nhiều đốt, và rất cứng, thớ rất dày, độ đàn hồi cao! có điều khoét lại này rất là cực nhọc ngay tự khâu đàu tiên là thông lòng! 
rockfan22003@yahoo.com
Page 2 of 22 (321 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net