Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mong các anh chị giúp đỡ cho người mới tập sáo

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
maxkyn Posted: 02-04-2012 19:15

em mới tập thổi sáo , em có đọc qua hướng dẫn ở một vài bài, nhưng em khó hiểu quá, mong các vị tiền bối chỉ dẫn cách tập cho em, em dùng sáo 6 lỗ,với lại làm sao để mình có 1 hơi thổi dài và tốt thế lúc em thổi mà bịt hết 6 lỗ thổi lâu lâu mới có tiếng, lúc kéo tập theo các note thì cũng ko ra điệu bị ngắt quãng do hết hơi(khoảng lúc thả 3 ngón tay phải là em hết hơi rồi @*jj ). Mong các vị tiền bối chỉ dẫn giúp em ( vì em rất mê bài "Hibiki no shirabe" em quyết tâm phải thổi đc bài đấy) .... Anh chị giúp em cách đặt môi sao cho đúng, thổi ra hơi và bấm các note... em có xem qua clip của anh gì đó rồi, anh ấy chỉ tận tình, nhưng em tập hoài ko đc... Mong được sự giúp đỡ của các anh chị

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

trên diễn đàn  có hướng dẫn hết mà bạn, bạn cứ theo clip của chú Duy đó rồi tập, cứ từ từ thổi các nốt thổi chừng nào ra thành thạo hãy tập vào bài. Còn bạn bị dứt hơi là do mới tập thổi, bạn chưa biết kiểm soát làn hơi thổi, nên hao rất nhiều hơi nên bị thế, sau nay bạn thổi được rồi sẽ ko còn nữa, để giảm được tình rạng đó, ngoài ra bạn có thể tập thở và nhìn đồng hồ, muốn tìm hiểu thêm gì hay về cách thổi cơ bản đều có trong các bản cans sách trên mạng, kĩ thuật cũng vậy, bạn chịu khó seach google nha. Còn có thắc mắc về lỗi gì thì bạn hãy post sẽ được giúp, những trường hợp mới tập như bạn, mọi người ai ai cũng đều gặp cả, từ từ sẽ đâu vào đấy, bạn cứ kiên nhẫn, chúc bạn thành công

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

à một lời khuyên cho bạn cũng như những người mới tập là hãy: Thổi..thổi..thổi...và thổi.., 1ngày chưa được thì 1 tuần, 1 tuần chưa được thì 1 tháng, 1 tháng chưa được thì 1 năm,.thổi hoài nhất định sẽ được, trừ khi bạn sài sáo bị hư. Lúc mới tập tui cũng như bạn z, nhưng ngày nào cũng thổi, rảnh là đem ra thổi, sau 1 tháng thì thổi được tốt hết các nốt, có lòng đam mê, hãy cố gắng tập đi, ko cần ai dạy nhiều đâu, bạn sẽ tự động nhận ra thôi. Ko có việc gì khó, chỉ sợ lòng ko bền .

Not Ranked
tiểu cầm thủ

thank ban. nha.... minh se co gangWink

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

tập nhiều sẽ được thôi, thời gian ban đầu hơi gian nan , nhưng qua giai đoạn đầu rồi thì cũng dẽ thôi, hướng dẫn thì đã khá nhiều rồi, bạn có thể tìm trên youtube khá là nhiều, còn nếu bạn ở tp HCM bạn nên tìm 1 số chỗ mà anh em hay tập để tới tập chung, dù sao có người hướng dẫn vẫn sẽ tốt hơn là tự tập, vì có những lúc bạn tập sai mà bạn ko biết, cứ thế sai hoài, sau này khó sữa, chúc bạn may mắn nhé.Stick out tongue

Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net