Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

help ngày xưa ơi

rated by 0 users
This post has 27 Replies | 4 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
CTK41 Posted: 12-25-2011 18:18

các bác cho e hỏi nốt chấm nhỏ ở trên nốt rế ở chữ xưa ngay đầu câu là để làm gì vậy , và thể hiện trên sáo ntn nữa :D e xin cảm ơn ạ

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

đó là dấu chấm dôi bạn à, như vậy thì trường độ của nốt rê đó bạn phải kéo dài thêm 1/2 trường độ chính của nó(ngân hơi, kéo dài hơi), có nghĩa là nốt rê đó là nốt móc kép như vậy trường độ của nó là 1/2 phách + 1/4(1/2 của 1/2)phách nữa. bạn tham khảo nhé, vì có thể mình nói hơi khó hiểu! chúc bạn tập luyện và thổi tốt!

http://nguyendinhnghia.net/Theory/html/canBanNhacLy.htm

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

đó là chấm giật bạn nhé.kg phải chấm dôi đâu

Việt Nam Mến Thương!

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

không biết bạn có nhầm ở đâu không, bài này rõ ràng là dấu chấm dôi mà! chấm giật là khi bạn chạy gam

http://www.youtube.com/watch?v=Sfwn6m5Kgfg&feature=player_embedded#!

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

thanks bác ạ

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

bachdieu:

đó là chấm giật bạn nhé.kg phải chấm đổi đâu

rõ ràng là dấu chấm dôi mà, nếu là dấu ký hiệu lưỡi saccato thì nằm hẳn trên đỉnh note nhạc chứ không nằm hàng ngang. với cả bài này nghe giai điệu là biết dấu chấm gì còn phải nói nữa.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Có mỗi bài gì mà căng thẳng thế các pro nhạc lý

Nick ym: motngayvui_nhubaongay Mail: domanhhai@gmail.com Mobile: 0985403389 - Anh em nào tập sáo khu vực Cầu Giấy thì sms cho mình nhé.

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

bạn hãy đi hỏi những người có kiến thức về nhạc lý và sáo trúc xem đó là CHẤM gì

tôi nghĩ những người kg hiểu gì về nhạc lý thì đừng nên vội vàng đánh giá là người khác sai

trước tiên hãy xem lai bản thân mình xem kiến thức tới đâu đã

Nguyễn Văn Vui:

bachdieu:

phát biểu liều, rõ ràng là dấu chấm dôi mà, nếu là dấu ký hiệu lưỡi saccato thì nằm hẳn trên đỉnh note nhạc chứ không nằm hàng ngang. với cả bài này nghe giai điệu là biết dấu chấm gì còn phải nói nữa.

Việt Nam Mến Thương!

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

chấm dôi.chấm hết!

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

ai bảo đây k phải là chấm dôi.bó tay

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

bachdieu:

bạn hãy đi hỏi những người có kiến thức về nhạc lý và sáo trúc xem đó là CHẤM gì

tôi nghĩ những người kg hiểu gì về nhạc lý thì đừng nên vội vàng đánh giá là người khác sai

trước tiên hãy xem lai bản thân mình xem kiến thức tới đâu đã

Nguyễn Văn Vui:

bachdieu:

phát biểu liều, rõ ràng là dấu chấm dôi mà, nếu là dấu ký hiệu lưỡi saccato thì nằm hẳn trên đỉnh note nhạc chứ không nằm hàng ngang. với cả bài này nghe giai điệu là biết dấu chấm gì còn phải nói nữa.

ờ ờ coi như em sai có gì bác thông cảm. trình độ em non không có hiểu biết bác bỏ quá cho.

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

@BacDieu: em có 1 ví dụ bài này chứa cả 2 loại dấu chấm mà bác nói nôm na là "cả dôi lẫn giật" (trong bài này là lưỡi saccato và lưỡi kép). rất tiếc trình độ em non kém không thể phân biệt dc ban ngày ban đêm, bác BachDieu vui lòng bớt chút thời gian ngâm cứu rồi chỉ cho em thấy đâu là dấu nào cái kẻo em thổi sai hết bây giờ....

cứ từ từ ngâm cứu rồi chỉ giáo lại cho anh em bác nhé. damsan mình còn khối người chưa có được trí thông minh như bác nên nói mãi mà vẫn hơi chậm hiểu bác ạ. Thân!

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

thế thì tối mai ra đại học quốc gia nhé

Nguyễn Văn Vui:

@BacDieu: em có 1 ví dụ bài này chứa cả 2 loại dấu chấm mà bác nói nôm na là "cả dôi lẫn giật" (trong bài này là lưỡi saccato và lưỡi kép). rất tiếc trình độ em non kém không thể phân biệt dc ban ngày ban đêm, bác BachDieu vui lòng bớt chút thời gian ngâm cứu rồi chỉ cho em thấy đâu là dấu nào cái kẻo em thổi sai hết bây giờ....

cứ từ từ ngâm cứu rồi chỉ giáo lại cho anh em bác nhé. damsan mình còn khối người chưa có được trí thông minh như bác nên nói mãi mà vẫn hơi chậm hiểu bác ạ. Thân!

Việt Nam Mến Thương!

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

được gặp cao thủ để mở rộng tầm mắt em rất sẵn lòng. tuy kiến thức em nông cạn nhưng khả năng tiếp thu tốt và không có tính bảo thủ và cãi cố đâu bác ạ. thân!

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

được rồi.hẹn bạn tối mai nhé

Nguyễn Văn Vui:

được gặp cao thủ để mở rộng tầm mắt em rất sẵn lòng. tuy kiến thức em nông cạn nhưng khả năng tiếp thu tốt và không có tính bảo thủ và cãi cố đâu bác ạ. thân!

Việt Nam Mến Thương!

Page 1 of 2 (28 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net