Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Học và mua đàn nhị

rated by 0 users
This post has 80 Replies | 6 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Đã xóa vì viết Tiếng Việt không có dấu !

BQT Damsan.net

Tiếng biển đêm thì thầm, Tiếng người xưa nhỏ nhẹ, Gởi trọn theo tiếng Nhị Hồ tôi yêu.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
van@london:

cac ban oi giup dum minh di ko tim duoc ai co the day minh choi dan nhin o london. co ai co the giup ko?

London thì mình không có quen ai. Nếu không tìm được chỗ học nhị thì tạm thời học lớp violin căn bản rồi lấy kiến thức và kinh nghiệm đó áp dụng sang nhị.

Hoặc mua vài VCD dạy nhị trên mạng (thường bằng tiếng Trung) cũng khá rẻ. Nếu không biết tiếng Trung vẫn có thể ... xem hình để học cách ngồi, cầm nhị, kéo vĩ cho ngang và thăng bằng, bấm dây, vibrato, v.v... Mới tập kéo thì hay bị "ò e" (off tune) nên dùng cái mute chặn trên con ngựa (nut) để giảm thiểu âm thanh thật nhỏ (có thể tới 90%). Nếu không có cái mute thì tạm thời thế con ngựa bằng que tre 10 cm hay khúc bút chì đặc ruột cũng có thể giảm âm lượng xuống hơn 60%

Sau đó thì cứ kéo, kéo và kéo. Căn bản phải tập bấm các nốt cơ bản cho chính xác (chạy ngón từ D1 đến D2)không bị off tune. Rồi tập vài bài hết sức đơn giản để quen ngón. Càng đơn giản càng tốt (cỡ Kìa con bướm vàng hay Twinkle twinkle little star cũng được). Tập vài ... trăm lần cho đến khi thuần thục ngón thì chuyển sang các bài tập khác. Các bài tập có thể tìm trong damsan.

Lên wikipedia học thêm về jangpu, (hệ thống ký âm bằng số dùng cho các nhạc cụ dân tộc, dễ hơn dùng hệ thống ký âm của châu Âu) rồi download các bản nhạc về tập.

Lần sau nhớ viết tiếng Việt có dấu nhé.

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Cám ơn anh vvn nhiều lắm ,với những thông tin bổ it này.em cũng là thành viên mới tham gia diễn đàn Dam san .Mê  đàn Nhị lẳm !!!.Anh cho em hỏi luôn,giữa đàn Nhị hồ của trung quốc với  đàn Cò Việt Nam cách học có giống nhau ko anh? Học cách choi đàn cò sau  này co chơi được đàn Nhị hồ trung quốc ko anh .em không biềt nhờ anh trả lời giúp em với.....
Luôn luôn lắng nghe!!!
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

T.v.S:
Cám ơn anh vvn nhiều lắm ,với những thông tin bổ it này.em cũng là thành viên mới tham gia diễn đàn Dam san .Mê  đàn Nhị lẳm !!!.Anh cho em hỏi luôn,giữa đàn Nhị hồ của trung quốc với  đàn Cò Việt Nam cách học có giống nhau ko anh? Học cách choi đàn cò sau  này co chơi được đàn Nhị hồ trung quốc ko anh .em không biềt nhờ anh trả lời giúp em với.....

Có thể tạm được. Cả hai đều có hai dây, âm vực cách nhau 1 quãng 5.

Nếu dùng đàn cò để ta thì nên kiếm cây nào nặng nặng 1 chút, hoặc gắn thêm cái gì vào đế cho nặng thêm 1 kí lô. Đổi cả 2 dây thành dây sắt thay vì 1 dây gân 1 dây sắt. Lên dây căng hơn đàn cò thường để đỡ bị 'ò e' và tập vibrato bằng cách lắc ngón tay như violin thay vì nhún dây.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

T.v.S:

Có thể tạm được. Cả hai đều có hai dây, âm vực cách nhau 1 quãng 5.

Nếu dùng đàn cò để khởi sự tập thì nên kiếm cây nào gỗ tốt, nặng nặng 1 chút, hoặc gắn thêm cái gì vào đế cho nặng thêm 1 kí lô. Đổi cả 2 dây thành dây sắt thay vì 1 dây gân 1 dây sắt. Lên dây căng hơn đàn cò thường để đỡ bị 'ò e' và tập vibrato bằng cách lắc ngón tay như violin thay vì nhún dây.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Cám ơn anh vvn.em sắp học thôi,khi nào học chắc có nhiều vấn đề để tìm hiểu thêm nữa.mong là anh vvn chia sẽ thêm kinh nghiệm với anh em nhiều hơn .Gần tết công việc bận quá nên chưa thu sếp được thời gian học.
Luôn luôn lắng nghe!!!
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Xin cám ơn Vvn nhiều nhá. Câu trả lời của Vvn thật là có ích cho V nhiều lãm. V sẻ cố gắng tập theo cách hướng dẩn của Vvn và hy vọng sẻ được Vvn hướng dẩn nhiều hơn.

Vvn có nhiều hiểu biết về âm nhạc dân tộc quá ,thật la ngưởng mộ, có thể nào play một đoạn Nhị Hồ cho mọi người cùng thưởng thức không?Wink

Tiếng biển đêm thì thầm, Tiếng người xưa nhỏ nhẹ, Gởi trọn theo tiếng Nhị Hồ tôi yêu.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Thế vibrato của đàn nhị được tạo ra bằng cách nhún dây hay lắc tay vậy anh? em tập trên cây của em thì nhún dây ra tiếng èo eo rùng rợn lắm, không ra được cái tiếng ư ư như người ta. Còn tập lắc tay thì khó ghê, lắc cả đàn luôn Tongue Tied

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

SapinT:
Thế vibrato của đàn nhị được tạo ra bằng cách nhún dây hay lắc tay vậy anh? em tập trên cây của em thì nhún dây ra tiếng èo eo rùng rợn lắm, không ra được cái tiếng ư ư như người ta. Còn tập lắc tay thì khó ghê, lắc cả đàn luôn Tongue Tied

Vibrato trên đàn nhị thì có nhiều kiểu từ nhún dây kiểu xưa cho tới kiểu lắc ngón tay như violin, hay xoa dây kiểu Khả Kế (Xu Ke) hay chơi, sliding kiểu George Cao (xem trên You Tube) , v.v... Chơi kiểu nào tùy theo sở thích của mỗi người.

Trong một post bên trên, n_minhvu có đưa nhiều đường link Youtube dạy các bước cơ bản của nhị do anh Tan Sungwah (Singapore) dạy. Link dưới đây dạy vibrao kiểu lắc ngón tay.

How to do rolling vibrato on the Erhu http://www.youtube.com/watch?v=Ef5yED8PgAg

'Có chí thì nên' tục ngữ có nói. Chúc SapinT và các bạn một năm con cọp đạt nhiều tiến bộ trên con đường tập nhị, chơi ngày càng hùng dũng như Long ngâm Hổ Khiếu hết ò e như con mèo...

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Chúc bác vvn năm mới mạnh khoẻ, hạnh phúc, tài lộc dồi dào.

Riêng em sẽ cố gắng cổ xuý cho phong trào chơi nhị của diễn đàn ta! Big Smile

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
vvn:

Ít tiền thì mua lọai lông đen. Đàn hay hay không chủ yếu do người chơi.

té ra là vĩ lông đen thì là loại rẻ tiền sao? :( em mua một cái vĩ lông đen mất rồi (60 nghìn), vậy đâu là điểm khác nhau giữa 2 loại đen và trắng? em nghĩ nó chỉ tẩy màu đi thôi chứ...

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
SapinT:
vvn:

Ít tiền thì mua lọai lông đen. Đàn hay hay không chủ yếu do người chơi.

té ra là vĩ lông đen thì là loại rẻ tiền sao? :( em mua một cái vĩ lông đen mất rồi (60 nghìn), vậy đâu là điểm khác nhau giữa 2 loại đen và trắng? em nghĩ nó chỉ tẩy màu đi thôi chứ...

Mình thấy loại vĩ lông trắng mềm và mịn hơn loại lông đen, dễ bôi nhựa thông và tiếng khi kéo cũng trong hơn.

Bạn có học nhị ở đâu không hay là tự học vậy? Có nơi nào dạy vào thứ bảy hay chủ nhật giới thiệu cho mình với.

Hải hồ không phiêu lãng Tráng tâm thành đại cuồng.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Trước em ra mua vĩ, thì họ cho mình chọn 2 loại 20 và 60 nghìn VNĐ. Loại 20 nghìn thì toàn vĩ trắng bằng sợi nilông nên không mua, trong khi trông loại vĩ 60 nghìn vừa dài vừa đẹp nên mua về thì lại là vĩ lông đen.

em định đến hè mới tập nhị đàng hoàng, còn giờ thì cứ xem mấy bài tập tập theo thôi.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Còn có một loại vĩ lông trắng nhưng sợi mảnh và mềm nữa.

Bạn có bản dân ca nào up lên cho mình tập với, đa tạ.

Hải hồ không phiêu lãng Tráng tâm thành đại cuồng.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Em mới tập nên dân ca chỉ biết chơi đúng 1 bài Inh lả ơi vì nó dễ, chơi 1 dây là được trọn bài :D

| 5 24 | 5 - | 4 42 | 1 - | 5 2 | 1 2 | 5 54 | 2 40 | 1 2 | 5 2 | 4 42 | 1 - | 5 24 | 5 - | 4 42 | 4 - |

Page 4 of 6 (81 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net