Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Học và mua đàn nhị

rated by 0 users
This post has 80 Replies | 6 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
   Buồn wá. Trên damsan bác nào cũng có nhị để chơi, tập luyện. Còn em thì vẫn chưa được cầm vĩ, chưa được cầm cần để kéo nhị Sad .

Thổi sáo, kéo nhị cũng khó ghê....

Yahoo: anhdan05@yahoo.com

Mobile: 097.6868.530

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Nêu thực muốn tập đàn nhị mà chưa có tiền thì sao ta không "chế" ta một cây nhị nhỉ. vvn ngày xưa cũng làm cách này. Mách bạn vài cách làm đơn giản từ vật liệu "miễn phí" chung quanh. Nhiều người dám đem lên sân khấu biều diễn đấy.

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
 tu che, nhung ma em ko biet cach lam, voi lai ko biet no cau tao the nao. vvn chi ro hon duoc ko?

Thổi sáo, kéo nhị cũng khó ghê....

Yahoo: anhdan05@yahoo.com

Mobile: 097.6868.530

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
cảm ơn bác Vvn đã khai quang cho tui, dân Việt mình còn có cây đàn gáo, trong đó cái bầu đàn làm bằng gáo dừa, âm thanh nghe cũng rất đẹp.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
cái mặt đàn đâu có giống, chơi mặt đàn bằng kim loại khác với bằng da nhiều ko bác??????
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

saonhua:
cái mặt đàn đâu có giống, chơi mặt đàn bằng kim loại khác với bằng da nhiều ko bác??????

(Bác sáo nhựa dĩ nhiên biết sáo nhựa với sáo trúc là hai thứ khác nhau. He he he.) 

Dĩ nhiên là âm sắc khác nhau. Ngay cả hai cây nhị hồ thứ thiệt của Trung Quốc mà cây rẻ tiền với cây đắt tiền còn khác nhau nữa mà. Mà ngay cả hai cây đắt tiền thì cây Erhu tiêu chuẩn (chơi dây D-A) với cây Erhu Erquan (chơi dây G-D) cũng khác nhau nhiều.

Vậy thì cái mặt thiết và cái mặt da lẽ đương nhiên khác nhau nhiều. Thích thì bảo nó giống tiếng violin hơn, không thích thì bảo nó không "ấm" bằng mặt da. .

Tuy nhiên đây là đàn tự chế nên mình có cái khóai của mình. Mình thích làm cần đàn ngắn dài tùy thích. Muốn âm vực trầm thì làm cần dài 1 chút. Muốn tiếng lảnh lót thì làm cần ngắn một chút. "Điệu" 1 tí thì kiếm cành tre, thân trúc già, đục rỗng lòng rồi đổ xi-măng cho cứng (để không bị cong) làm cần đàn nhìn rất "dân tộc" Hộp đàn muốn dễ thì cứ dùng hộp thiếc. Lựa hộp trà ống bơ nhớ tìm lọai dày dày một chút thì tiếng đỡ rè. Được một cái nó kêu rất lớn, ở xa cách mấy căn nhà còn nghe tiếng.

Thử cắt bỏ cái mặt thiếc, rồi tự kiếm da trăn, bao tử lợn, phim phổi, v.v... để tự căng mặt đàn thì không sao căng đủ độ căng. Có thể tại mình không khéo tay hay không biết kỹ thuật căng.

Muốn chỉnh tiếng cho hay hay, ít rè thì cứ thử thay con ngựa bằng đủ thứ vật liệu  khác nhau: cưa 1 đọan bút chì, tách đôi lấy rỗng ruột, được 1 con ngựa rất thanh. Làm con ngựa dài một chút thì tiếng cũng đỡ rè khi chơi mấy nốt âm vực cao. Bạo gan thì có thể thử thay con ngựa bằng cái ... cúc áo lớn, hoặc mảnh sành mài từ chén dĩa sứ,v.v... Âm thanh nghe cũng lạ, vui tai.

Kế đến là thay míếng đệm dưới con ngựa bằng các vật liệu khác nhau để giảm độ vang và tiếng rè. Có thể thử với miếng da vấn lại, miếng nỉ hay mẩu khăn lông cắt nhỏ rồi vấn lại. thậm chí bằng một miếng săm cao su (ruột bánh xe) Hịệu ứng âm thanh khác nhau rất rõ rệt.

Mấy trò nầy không phải chỉ ứng dụng với đàn tự chế mà có thể áp dụng với đàn thật. Nhỡ ít tiền, mua đàn dỏm, thì cố gắng "độ" lại. Khi "trúng mánh", chế được một bộ ngựa, miếng đệm, dây đàn "ăn ý"với nhau thì tiếng đàn không thua đàn "xịn".

Riêng vĩ thì vĩ tự chế vừa nặng, vừa rất khó kéo và không thể so với vĩ Trung Quốc. Cố mua 1 cái. Ít tiền thì mua lọai lông đen. Đàn hay hay không chủ yếu do người chơi.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Bạn có gan bằng bác già này chưa

Not Ranked
tiểu cầm thủ

bác vvn cho biết ở tp HCm thì mua Nhị Hồ ở đâu vậy, giá cả một cây được được một chút thì bao nhiu, có thể tin tưởng người bán được ko hay phải nhờ người thử hộ. và học Nhị Hồ ở đâu

Tiền đồng tịch, kim bằng cộng lạc. Hậu lâm nguy bất kiến đệ huynh
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
rockconrua:

bác vvn cho biết ở tp HCm thì mua Nhị Hồ ở đâu vậy, giá cả một cây được được một chút thì bao nhiu, có thể tin tưởng người bán được ko hay phải nhờ người thử hộ. và học Nhị Hồ ở đâu

Cái này thì phải hỏi mấy bạn ở TP HCM. Mua đàn phải thử xem tiếng đàn có trong không, âm thanh giữa octave một và octave 3 có ổn định không? chơi nốt cao ở octave 3 có bị "điếc tiếng" không? Da mặt đàn có mỏng quá không, có thủng không? Hộp đàn có dấu nứt không? ... Mua trâu vẽ bóng thì dễ sinh "buồn phiền" lắm.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Các bác cho em hỏi với: 

Em dùng đàn mấy tháng rồi! Hôm qua, hôm kia thấy dây vĩ không làm sao, nhưng đến hôm nay thì tự rưng thấy trùng hết xuống (vẫn kéo được, nhưng có rất nhiều dây nó trùng rồi nó tẽ ra bên ngoài rất vướng).

Nó làm sao thế ạ? :( 

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Các bác tiền bối có kinh nghiệm gì truyền đạt cho bọn em ít chút kiến thức cơ bản về nhị với. Em cũng có đam mê về tiếng nhị

Làm sao để chọn một nhị tốt? Bắt đầu làm quen với Nhị như thế nào ạ 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
bác vvn cho em xin 1 khúc xương bò với, hôm trước thấy bác post lên cái khúc xuơng dài gần bằng cái cần nhị, trước về hầm xí quách, sau đó đục thành tiêu sáo, nhiều anh em trong damsan thiết tha nhờ em vào nhà xác trộm vài khúc về làm tiêu sáo mà em chưa dám.... hay bác biết chỗ nào bán xương bò mách em với... chơi gỗ trúc sắt nhựa riết rồi cũng chán, nay em máu 1 tí hỉ....
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Không biết có dùng đục làm tiêu sáo được không chớ làm bài mạt chược, hay các bộ phận của đàn nhị thì được.

Lúc trước mình chỉ biết có mỗi chỗ Vissan (ở gần cầu Bình Lợi). Làm quen với anh em trong khâu sản xuất nhờ tìm hộ vài khúc xương ống. Ở đây mỗi ngày giết mổ 200 đến 400 trâu bò. Có điều chủ yếu để xuất khẩu (cả da, móng, sừng, ...) phải làm quen người trong khâu sản xuất mới xin hay mua được.

Phía trước Vissan cũng có hãng làm nước tương, tàu-vị-yểu. Hàng tuần họ cũng thu thập xương từ Vissan và các lò giết mổ trong thành phố. Mỗi chuyến mấy xe ba-gác. Chịu khó ngồi uống cà-phê phía trước, đợi xe ba-gác về "xin" 1 khúc xương chắc họ cũng cho.

Xương ống thì dày và chắc, mài bóng dễ hơn. Xương vai, xương hàm rất xốp, làm đồ không đẹp và hay có vết rạn.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
cái kiểu này chắc chờ mục xuơng tui lun mới đuợc khúc xuơng bò đắp vô....dẫu sao cũng cám ơn bác nhiều, tui ráng chút vậy, hỏng biết có cơ hội ko...
Not Ranked
tiểu cầm thủ

cac ban oi giup dum minh di ko tim duoc ai co the day minh choi dan nhin o london. co ai co the giup ko?

Tiếng biển đêm thì thầm, Tiếng người xưa nhỏ nhẹ, Gởi trọn theo tiếng Nhị Hồ tôi yêu.
Page 3 of 6 (81 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net