Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

làm đàn tranh

rated by 0 users
This post has 18 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

hôm qua mình mới đi mua cây đàn tranh với nhỏ bạn để nó tập là 900k nè.

Cách lên dây như sau:

1. Vọng cổ:
cao độ: Ré, Fa-Fa#, Sol, La , Si
đọc là: Sol, La, Đô, Ré, Mi

2. Nhạc mới (theo lớp cô Hoan):
cao độ: Sol, La, Đô, Ré, Mi

3. Bản đàn vui hay các bản theo điệu Bắc, nhạc Quảng trong nhạc Tài Tử Nam Bộ:
cao độ: Ré, Mi, Sol, La , Si

4. Nhạc Hoa:
cao độ: Ré (D), Mi (E), Fa# (F#), La (A), Si (B)
đọc là: Đô (C), Ré (D), Mi (E), Sol (G), La (A)
hoặc là: 1, 2, 3, 5, 6

Khi học bình thường mình lên dây theo số 3, khi mở tutorial guzheng ra thì mình lên dây theo 4, chỉ sửa 1 chút là được: cao độ Sol giảm nửa cung còn Fa# là xong.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

cảm ơn bạn.

Mình thực sự muốn biết là cái đàn tranh mà lên dây theo guzheng thì như thế nào. Nếu bạn có thể thu âm hay quay clip thì tốt quá. Cảm ơn bạn nhiều.

à với lại mình hok hiểu cái chỗ "cao độ" với lại "đọc là" sao nó lại khác nhau như vậy ?

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

cao độ là bạn dùng cái máy tuner hoặc phần mềm để lên dây, cao độ là theo chuẩn phương Tây, nhạc VN và TQ sau này cũng chuyển về đọc theo phương tây nhưng thực ra cao độ lại khác. Mình dùng gstrings trên android để lên dây.

Trong mấy bài nhạc TQ, thấy nó ghi "1 5 1" thì nó đọc là Do Sol Do, nhưng cao đọ thì bằng Re La Re, túm lại sau khi lên dây xong thì có thể quên "cao độ" đi.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

thanhnhat123:

cảm ơn bạn.

Mình thực sự muốn biết là cái đàn tranh mà lên dây theo guzheng thì như thế nào. Nếu bạn có thể thu âm hay quay clip thì tốt quá. Cảm ơn bạn nhiều.

à với lại mình hok hiểu cái chỗ "cao độ" với lại "đọc là" sao nó lại khác nhau như vậy ?

Có gì đâu mà suy nghỉ chi cho mệt. Cứ lên dây do re mi sol la. Còn muốn đánh theo kiểu TQ thì nâng mọi thứ lên 1 cung là xong, tức là tong RE. Cũng như em thổi sáo tong re hay tong đo hoặc bất kỳ tong gì khác. TQ thì hay lên tong re vậy thôi. Điều là Chánh Cung Điệu cả mà Việt Nam gọi là dây Bắc.

Nếu lên Tong RE thì dây màu xanh thứ 2, tính từ dây lớn đến  nhỏ là 440hz tức là La quốc tế.

Còn đàn Tranh VN (loại 21 dây) muốn lên thì cũng lên bình thường thôi, y như Guzheng nhưng nhớ là cao guzheng hơn 1 quảng 8, vì day nó bé tí.

Page 2 of 2 (19 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net