Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

làm đàn tranh

rated by 0 users
This post has 18 Replies | 2 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
thanhnhat123 Posted: 11-05-2011 10:56

Photobucket

Photobucket

Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket Photobucket

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

em làm được khoảng 1 tuần nay rồi. Đặt tên là TB1 (tức là mẫu Trưng Bày 1) tại làm xong mà ko đàn được. hi hi chỉ để ngắm thôi. Nếu lên dây, đàn được vài nốt là cái thanh gắn trục nó bung ra luôn, mặt đàn cũng tét luôn. Đang chuẩn bị làm lại cây khác. Nếu có bạn nào từng làm thử guzheng thì cho ý kiến hen.

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

bạn giỏi thiệt đó, khi nào làm xong cho mình nghe thử âm thanh nha. Cái con ngựa đàn làm khéo thiệt, như tiệm vậy.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

thanhnhat123:

em làm được khoảng 1 tuần nay rồi. Đặt tên là TB1 (tức là mẫu Trưng Bày 1) tại làm xong mà ko đàn được. hi hi chỉ để ngắm thôi. Nếu lên dây, đàn được vài nốt là cái thanh gắn trục nó bung ra luôn, mặt đàn cũng tét luôn. Đang chuẩn bị làm lại cây khác. Nếu có bạn nào từng làm thử guzheng thì cho ý kiến hen.

Hay quá, cứ cố gắng thì sẽ thành công .Mình có ý kiến thế này: trục lên dây hay bị tuột cũng một phần do loại gỗ không phù hợp. Thử với gỗ Maple xem sao, loại này làm cần đàn violin dùng tăng đơ lên dây gắn lên trực tiếp mà không bị gì sau một thời gian dài sử dụng đó.Đàn này làm không kêu là đúng rồi vì mặt đàn làm bằng giấy ép thì làm sao kêu được . Mặt đàn thì thử lấy gỗ thông nguyên khối (hoặc gỗ Maple cũng được) rồi đục khoét cho có độ cong và độ dầy thích hợp để làm hộp tạo âm.

Bên Mỹ thì mua gì cũng dễ nên nếu có điều kiện thì rảnh mua vật liệu về làm chơi.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

cây 2 bạn làm giống cây đàn tranh VN rồi, cái trục đàn inox phải nằm ở bên hông như cây 1 mới đúng, nằm trên mặt đàn thì nó biến hóa về cây đàn tranh, cái thanh hay bị bung đó mình nghĩ phải dùng gỗ gì chắc + dày lên, bắn cho nó khoảng nửa kí đinh chắc không bung nữa đâu, và trong 2 mặt đàn phải có cái khe để cái thanh gỗ đó lọt vô, không bị trật nữa.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

anh MHM ơi. Cái trục lên dây nó không có bị tuột mà ý em nói là nguyên một cái thanh dài nó bị bung ra á. Em đã dán keo rất kĩ và đóng đinh nữa nhưng nó cũng chịu ko nổi. Nó bị lực của 21 sợi dây kéo bung lên. 

nó là cái thanh đó đóPhotobucket

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

còn đây là cây mới vừa làm lại. được 1 ngày mà nó đã cong lên. hic hic

Photobucket Photobucket Photobucket

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

cái cây đàn trước có hộp đàn nghe tiếng cũng ok lắm. còn cây này thì lỗi đủ thứ

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

to lanntm : cái nhạn đàn là mình mua của đàn guzheng TQ đó. Mình ko làm khéo đến mức như tiệm đâu.hi hi

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Thanhnhat đang ở TQ hả? sao mua được phụ liệu guzheng vậy, vác 1 cây về luôn rồi theo mẫu đó mà sx :))

Mình xem trên trang web kia, nó ghi là mặt đàn phải làm bằng ngỗ mềm => gỗ ngô đồng, thân + đáy + khung làm bằng gỗ cứng.

Mặt đàn cho dây treble là 0.8cm, trung là 0.9cm và bass là 1cm => cái này khó à nha, chắc phải chuyên làm đàn mới làm được :D

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

chào bạn. Mình ở Mỹ, nếu mình mua được một cây guzheng thì đâu có mắc công làm chi nữa. Cái việc làm mặt đàn mà theo số đo như vậy nghĩ là cũng có thể làm được nhưng mà cần nhiều dụng cụ chuyên nghiệp quá. Với lại cái thân mới là quan trọng. Vừa phải chắc chắn, vửa phải tạo độ cong nữa. phức tạp lắm. Chán ghê, chắc chuyển qua học guitar cho nhanh. Hi Hi

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Trên youtube có chị kia hay upload bài học guzheng kìa, chị này ở Mỹ chuyên bán đàn đó, cây rẻ nhất ở Mỹ hình như 290$.

IcpDQgVk8Jc

Mình thì học đàn tranh VN, ráng học cho khá, rồi sau này có du lịch TQ thì tha 1 cây guzheng về.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

chào bạn,

mình cũng mua mấy cái đồ linh tinh trên website của cô đó đó.

cây rẻ nhất thì mình nghe nói là tiếng ko hay, ít nhất là từ 3 4 trăm trở lên, chưa tính tiền vận chuyển. hic hic

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

bạn thanhnhat làm đàn tới đâu rồi, cuối tuần rồi mình lôi cây đàn tranh ra lên dây theo guzheng tập cũng được lắm đó, có ai sang Mỹ thì bạn nhờ mua cũng được, ít dây hơn nhưng cũng không đến nỗi, cây của mình có 17 dây thôi. Đúng là tài liệu guzheng thì bao la và chi tiết.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

chào bạn, mình có quay thử clip nè

http://www.youtube.com/watch?v=si-uOecdbYQ

làm vậy chứ có đàn được gì đâu, bỏ luôn rồi. Bạn lên dây đàn tranh VN theo guzheng hả ? Thử quay clip cho mình coi thử được hok ? Mình có đồ hết rồi, nếu muốn làm đàn tranh Vn thì dễ thôi.

Page 1 of 2 (19 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net