Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Bán Sáo Trúc: giá phải chăng , chất lượng tốt(Made by MHM Đamsan)

rated by 0 users
This post has 1,161 Replies | 33 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
ngoccuaanhoi replied on 02-22-2010 23:56 | Locked

10 phút em làm được 1 cái lỗ bấm. còn lỗ thổi thì mất nhiều thời gian hơn gấp đôi. 10 phút làm được cây sáo chuẩn đẹp thì em không tin, với điều kiện là ngoài khúc trúc làm sáo bác không có cây chuẩn giống hệt để ướm hihi. mà yêu cầu đẹp là thế nào mà chuẩn là thế nào? lấy cái gì để làm thước đo? tại sao lại phải đua làm sáo nhanh vậy các bác?

em đặt cược cho việc 10 phút không thể làm được sáo đẹp chuẩn. 

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Not Ranked
tiểu cầm thủ
shiroicat replied on 02-23-2010 0:34 | Locked

Gởi bạn MHM, 100k cũng được, mình ở Q4, HCM. Khi nào thì được?

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Bamboo-flute replied on 02-23-2010 6:39 | Locked

tiêu mà hắn còn làm trong 15p 1 cây thì sáo 10p nhằm nhò gì

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
wow_heron replied on 02-23-2010 8:19 | Locked
ngoccuaanhoi:

mà yêu cầu đẹp là thế nào mà chuẩn là thế nào? lấy cái gì để làm thước đo? tại sao lại phải đua làm sáo nhanh vậy các bác?

đẹp = bắt mắt = có trang trí (đại khái zị)

chuẩn = anh em có mặt tại đó, các cao thủ sẽ kiểm chứng.

đua làm sáo nhanh = thử xem người chuyên mổ tiêu, người chuyên đục sáo, ai nhanh tay hơn ai he he = 1 phong trào cho Đamsan mình thêm phần náo nhiệt = lập nên những kỉ lục mới cho đamsan (nếu khéo hơn thì có thể mở rộng tổ chức cuộc thi làm sáo, tiêu nhanh kg chừng hơ hơ) .

câu cuối cùng của Ăn hôi = mở thêm mục cá độ cho xôm tụ (ak ak, dễ bị admin dẹp loạn)

wow cược cho việc 10 phút làm được cây sáo chuẩn... đẹp (tùy người cảm nhận hả ak ak)

p.s: sf MHM, nhận lời đi, cho vui, năm mới mà, thắng thua hem quan trọng, quan trọng là ai thắng vui thui .

Ngân: phải biết yêu TIỀN,tránh lấy TIỀN làm điều xấu Lễ: phải biết kính trọng TIỀN Nghĩa: phải lấy tấm lòng đối đãi chứ kg được lấy TIỀN để trả ơn Trí: dùng TIỀN đúng mục đích Tín: thiên hạ mượn TIỀN phải trả đúng hẹn Ấy là làm người vậy.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
ngoccuaanhoi replied on 02-23-2010 8:54 | Locked

làm sáo theo em là bắt đầu từ một khúc trúc chưa thông mắt mà làm nên một cây sáo. chuẩn thì mọi người ở cuộc thi có thể kiểm chứng. còn đẹp theo em là đánh mắt lòng trong cẩn thận, lỗ làm đều, mịn màng. em sẵn sàng đánh cá luôn hihi.mà không chơi bác nào cứ mang một khúc trúc sẵn từ nhà rồi đến khoét đâu nhé, phải là nhận một khúc trúc từ một người trung gian rồi làm đó, thế mới công bằng. chứ chuẩn bị một khúc trúc đã làm quen tay và kích thước đã biết sẵn thì làm nhanh được liền hihi. với lại làm sáo không cần mẫu đi hihi.

còn nếu mở cuộc thi làm sáo nhanh thì em chỉ làm người cổ vũ thôi, em không tham gia, vì em không thể làm sáo nhanh được. cây nhanh nhất em làm cũng mất 2 tiếng rồi hic.  còn bác saonhua và bác MHM thi ai làm sáo nhanh hơn thì em bỏ phiếu cho bác saonhua. lí do là em đã thấy sản phẩm của 2 bác này rồi. bác MHM làm tỉ mỉ hơn nên sẽ lâu hơn, còn bác saonhua thì nét khoét dứt khoát và cứng tay ngay cả trên tiêu, nên tốc độ sẽ nhanh hơn, trúc làm sáo thì mỏng hơn tiêu, vì vậy em bỏ phiếu cho bác saonhua.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

saonhua:
chỉ việc cá độ xem thằng bán cà phê biết giá cây sáo ko đã tốn hết 100 tì rồi, sáo 50 thì cũng đc, nhưng phải chấp nhận tiền nào của đó, he he he: 10p làm 1 cây, bảo đảm chuẩn đẹp: đua ko MHM???? he he he

Dạo này tui bị muốn  liệt cánh tay khoét rồi, không còn phong độ như xưa, giờ khoét cái lỗ thổi cũng mất gần nữa tiếng rồi. 10 phút chắc đủ để chà giấy nhám.hic hic!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
hoangtube:

Mặc dù a vẫn thích vừa, nhưng thời tiết bên này dao động từ 0-47độ nên lấy cây dầy cho chắc cú MHM ơi.

Note Si thì ko phải tai anh thính mà nghe ra, cái này do ông Steve ổng nói 2 cây sáo của anh đang có, nó cao quá (Si 1 và Si 2). Khi anh thả hết ngón nó lên gần bằng Đô (chắc tại a thổi mạnh). Nên MHM làm cho anh note Si nó già một tí, để khi thổi lên Si 2 nó ko bị vượt lên cao quá.

Anh ko lo nó rớt máy bay, nhưng anh lo khi nó tới Úc, thì nó bị giữ lại ngoài hải quan. Vì luật của Úc cấm mang vật làm bằng gỗ vào nước Úc. Lần trước anh năn nĩ gãy lưỡi nó mới cho mang vào. Nên MHM đừg trau chuốt nhiều quá, lỡ mất thì tiếc lắm. Anh cũng có mang bộ dao mổ sang, anh cũng gọt đc chút ít.

Cho a dây ở 2 đầu thôi nhé. Và đừng cắt ngắn đuôi sáo quá, dài 1 tí còn làm...roi đánh con đc, hìhì !

Vậy em chọn cho anh cây dầy và cứng nhất trong đám (3mm) .Nhưng với tầm nhiệt độ như vầy MHM không đảm bảo nếu anh thổi ở thời tiết dưới 5 độ. Còn trên 47 độ thì chắc anh cũng không sống nổi đâu nên em không lo.

Nốt si lên gần bằng đô như vậy là bị già, MHM sẽ làm non lại một tí .MHM làm lỗ bấm tầm 9mm để âm thanh ổn định hơn.

Theo MHM biết thì Úc là quốc gia độc lập với các châu lục khác nên việc nó bảo hộ môi trường tự nhiên là chuyện đương nhiên. Đành trông chờ vào vận may thôi.

Phần đuôi sáo vẫn như bình thường ( 2cm) ,em thấy chiều dài này ổn định cho bát độ cao nên không muốn để dài hơn nữa. Mà cây này nếu anh dùng làm roi dạy con thì em xin can. Gây án mạng như chơi đó. Anh cho nó sử dụng đập phá hay luyện võ sáo  thì được.  

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
wow_heron:

saonhua:
10p làm 1 cây, bảo đảm chuẩn đẹp: đua ko MHM???? he he he

nếu có đua thì mời bá quán văn võ đến để xem đê, bánh bưng trà rót mọi người nhâm nhi cũng là quan sát tránh gian lận.

1 cây giá 10k hả nhựa?  he he

Thấy cá độ,tiền bạc là lòng không yên rồi. Không hổ danh wow_heron nhà ta!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
guest216 replied on 02-23-2010 17:41 | Locked

tui cũng trải qua kinh nghiệm như hoangtube. Do cách chế tạo đơn giản và cổ điển của chúng ta hiện nay ( cũng giống như sáo bên Tây phương 200 năm trước), nếu Si1 làm đúng âm chuẩn thì Si2 sẽ bị trầm xuống có khi tới 50 cents, do đó nốt Si1 (đôi khi cả La1) phải khóet cao hơn âm chuẩn khoảng 30 cents, để Si2 không bị quá trầm. Thường thì người VN chúng ta đã nghe như vậy từ tấm bé rồi, nên không thấy gì là sai khác. Nhưng khi diễn tấu với piano hoặc các bản nhạc tây phưong thì có vấn đề. Nếu bạn tập luyện nhiều, có thể lăn sáo úp môi hay dùng cách bấm như bạn đã nói để điều chỉnh cao độ cho hợp. Điều này khó mà có thể áp dụng được cho các đoạn nhạc nhanh, trừ khi bạn là 1 thiên tài. Vì lý do hạn chế này của ống sáo cổ điển, mà Theobald Boehm đã cho modern FLUTE ra đời vào năm 1847. Lúc ấy phái sáo cổ điển tẩy chay không ít, phải mất mấy chục năm sau mới được đại đa số đón nhận và đưa vào giàn nhạc Giao hưởng.

Việc chế sáo bằng ống trúc (khác với ống nứa lóng dài) không phải đơn giản. Nếu nắm vững vật lý âm học, ta có thể khắc phục được 1 số khuyết điểm kể trên. Khi chúng ta dùng lưỡi khoan khoan thủng tròn trịa toàn bộ lòng sáo trúc là chúng ta đã vô tình phá vỡ cấu trúc âm thanh của nó rồi. Tại sao người Nhật họ ko làm như vậy khi chế tác Shaku ?

PS: Thấy khối ống trúc của HMH mà tui cũng phát thèm luôn !

_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ngoccuaanhoi:

10 phút em làm được 1 cái lỗ bấm. còn lỗ thổi thì mất nhiều thời gian hơn gấp đôi. 10 phút làm được cây sáo chuẩn đẹp thì em không tin, với điều kiện là ngoài khúc trúc làm sáo bác không có cây chuẩn giống hệt để ướm hihi. mà yêu cầu đẹp là thế nào mà chuẩn là thế nào? lấy cái gì để làm thước đo? tại sao lại phải đua làm sáo nhanh vậy các bác?

Cái này là hiển nhiên ! Tuy nhiên sáo nhựa nói ở đâu là thời gian làm thô chỉ 15,20 phút thôi. Còn làm đẹp mà tính vào luôn thì bó cẳng bò.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
ngoccuaanhoi:

làm sáo theo em là bắt đầu từ một khúc trúc chưa thông mắt mà làm nên một cây sáo. chuẩn thì mọi người ở cuộc thi có thể kiểm chứng. còn đẹp theo em là đánh mắt lòng trong cẩn thận, lỗ làm đều, mịn màng. em sẵn sàng đánh cá luôn hihi.mà không chơi bác nào cứ mang một khúc trúc sẵn từ nhà rồi đến khoét đâu nhé, phải là nhận một khúc trúc từ một người trung gian rồi làm đó, thế mới công bằng. chứ chuẩn bị một khúc trúc đã làm quen tay và kích thước đã biết sẵn thì làm nhanh được liền hihi. với lại làm sáo không cần mẫu đi hihi.

còn nếu mở cuộc thi làm sáo nhanh thì em chỉ làm người cổ vũ thôi, em không tham gia, vì em không thể làm sáo nhanh được. cây nhanh nhất em làm cũng mất 2 tiếng rồi hic.  còn bác saonhua và bác MHM thi ai làm sáo nhanh hơn thì em bỏ phiếu cho bác saonhua. lí do là em đã thấy sản phẩm của 2 bác này rồi. bác MHM làm tỉ mỉ hơn nên sẽ lâu hơn, còn bác saonhua thì nét khoét dứt khoát và cứng tay ngay cả trên tiêu, nên tốc độ sẽ nhanh hơn, trúc làm sáo thì mỏng hơn tiêu, vì vậy em bỏ phiếu cho bác saonhua.

Trúc Củ Chi không có mắt nào cũng trên dưới 50 cm rồi ( ngay cả trúc làm tiêu chỉ cần 1 đốt rưởi là đủ ). Vì vậy việc cưa trúc chắc chẳng cần tính thời gian.Trúc Đà Lạt thì chỉ cần 10 phút cho việc đánh sạch và bóng lòng trong ( tất nhiên dụng cụ chuẩn bị đầy đủ). Còn việc làm lỗ đều ,mịn màng thì như đã nói ở trên : bất khả thi ! Công đoạn này dành cho lúc sau thôi. Còn về sáo mẫu, đố ai làm đc mà không có mẫu và kích thước tương đương. Quan trọng là dùng kỹ năng dùng tuner đo đạt nhanh và chính xác hay không thôi.

Đây chỉ là phong trào vui chơi thôi, chứ mấy cây này làm xong thì có ra giống ôn gì đâu. Trung bình một cây sáo MHM làm hiện tại mất gần 3>4 tiếng đồng hồ. Còn mấy siêu phẩm tiêu của sáo nhựa, hắn phải làm vài ngày mới xong .Chớ nghe hắn kích động phong trào.  

Not Ranked
tiểu cầm thủ

em đồng ý với giá đó. nhưng sao em send mail cho anh thấy anh không trã lời.

Đô VN 10 lỗ: 200k

Rê VN 6 lỗ: 150k

anh muốn bán hay không thì gởi mail cho em : friendly_phong@yahoo.com

hoặc gọi hay nhắn tin qua số: 0949079920 ( Phong )

em ỡ HCM

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hoangtube replied on 02-23-2010 21:12 | Locked
guest216:

tui cũng trải qua kinh nghiệm như hoangtube. Do cách chế tạo đơn giản và cổ điển của chúng ta hiện nay ( cũng giống như sáo bên Tây phương 200 năm trước), nếu Si1 làm đúng âm chuẩn thì Si2 sẽ bị trầm xuống có khi tới 50 cents, do đó nốt Si1 (đôi khi cả La1) phải khóet cao hơn âm chuẩn khoảng 30 cents, để Si2 không bị quá trầm. Thường thì người VN chúng ta đã nghe như vậy từ tấm bé rồi, nên không thấy gì là sai khác. Nhưng khi diễn tấu với piano hoặc các bản nhạc tây phưong thì có vấn đề. Nếu bạn tập luyện nhiều, có thể lăn sáo úp môi hay dùng cách bấm như bạn đã nói để điều chỉnh cao độ cho hợp. Điều này khó mà có thể áp dụng được cho các đoạn nhạc nhanh, trừ khi bạn là 1 thiên tài. Vì lý do hạn chế này của ống sáo cổ điển, mà Theobald Boehm đã cho modern FLUTE ra đời vào năm 1847. Lúc ấy phái sáo cổ điển tẩy chay không ít, phải mất mấy chục năm sau mới được đại đa số đón nhận và đưa vào giàn nhạc Giao hưởng.

Việc chế sáo bằng ống trúc (khác với ống nứa lóng dài) không phải đơn giản. Nếu nắm vững vật lý âm học, ta có thể khắc phục được 1 số khuyết điểm kể trên. Khi chúng ta dùng lưỡi khoan khoan thủng tròn trịa toàn bộ lòng sáo trúc là chúng ta đã vô tình phá vỡ cấu trúc âm thanh của nó rồi. Tại sao người Nhật họ ko làm như vậy khi chế tác Shaku ?

PS: Thấy khối ống trúc của HMH mà tui cũng phát thèm luôn !

Thực ra mà nói thì cây sáo đúng chuẩn quá chơi nhạc Việt Nam nghe ko có hay ! Mà lấy cây sáo thổi hay hoà tấu thì ai cũng...chưỡi mình !

Mình cũng đồng ý với bạn là ống trúc khoan lòng làm âm thanh rất khác. Lợi thế của nó là cao độ các note chuẩn hơn, dễ kiểm soát và âm thanh chắc mạnh, cứng hơn,...nhưng điểm yếu của nó là làm cho âm sắc lạ, mất tính dân tộc, thổi cổ nhạc nghe chói chứ ko có tình cảm.

Nhất là cây tiêu mà khoan lòng, âm thanh nghe như Clarinet.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saonhua replied on 02-24-2010 9:44 | Locked

wow: đâu phải muốn coi là coi, phải bán vé để kiếm vài đồng xâu tiền cá độ bên ngoài chớ.

ngoccuaanhoi: new idea is better than new technology.

ngày xưa tui nói làm tiêu thổi lên bát độ 4 hỏng đếm hết là bao nhiêu hào kiệt damsan nói rằng ko thể, còn bây giờ chuyện đó bình thường đến nỗi tui hỏng dám đem ra khoe ai.

MHM: lên võ đài ai cũng có tiền thưởng, thắng thua quan trọng gì, quan trọng là bán đc bao nhiêu vé, tối về cà phê, he he he, cho dù làm hơn 10p thì bà con xúm vô gấu ó cũng xom tụ diễn đàn, ha ha ha.

trên núi ng ta còn thi làm sáo qua ba hồi trống, vậy mà người chấm là 1 tay chuyên nghiệp cũng cho rằng đẹp chuẩn, hihi, ba hồi trống là chừng 5 phút đổ lại thôi nhé.

chả phải lão rùa ngày xưa đòi làm sáo trong vòng 1 giây sao, khà khà khà

ai nói tui nổ thì tui phản đối liền nhé, tui chỉ hơi tưởng tượng 1 chút thôi.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hoangtube replied on 02-25-2010 18:29 | Locked

music_heal_mysoul:

Trúc Củ Chi không có mắt nào cũng trên dưới 50 cm rồi ( ngay cả trúc làm tiêu chỉ cần 1 đốt rưởi là đủ ). Vì vậy việc cưa trúc chắc chẳng cần tính thời gian.Trúc Đà Lạt thì chỉ cần 10 phút cho việc đánh sạch và bóng lòng trong ( tất nhiên dụng cụ chuẩn bị đầy đủ). Còn việc làm lỗ đều ,mịn màng thì như đã nói ở trên : bất khả thi ! Công đoạn này dành cho lúc sau thôi. Còn về sáo mẫu, đố ai làm đc mà không có mẫu và kích thước tương đương. Quan trọng là dùng kỹ năng dùng tuner đo đạt nhanh và chính xác hay không thôi.

Đây chỉ là phong trào vui chơi thôi, chứ mấy cây này làm xong thì có ra giống ôn gì đâu. Trung bình một cây sáo MHM làm hiện tại mất gần 3>4 tiếng đồng hồ. Còn mấy siêu phẩm tiêu của sáo nhựa, hắn phải làm vài ngày mới xong .Chớ nghe hắn kích động phong trào.  

MHM ơi, một yêu cầu thật nhỏ xíu và đơn giản nữa cho cây sáo của HTB là: đừng đánh bóng lòng trong và đừng sơn lòng trong !

Cứ để cây trúc nguyên thuỷ vậy cho tui nha !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Page 67 of 78 (1162 items) « First ... < Previous 65 66 67 68 69 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net