Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Kích thước của lỗ bấm tiêu liệu có ảnh hưởng đến âm của tiêu ???

rated by 0 users
This post has 7 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Em mới tập tiêu,mua đc 1 cây tiêu,nhưng cái lỗ bấm hơi to,cảm giac thụt cả ngón tay vào ý và khi đóng mở ngón hon khó khăn vì khó đóng kín lỗ bấm,liệu nó có ảnh hưởng đến  âm kô,nếu có thì ảnh hưởng ntn mong các bác giúm em và phương án (em đang định khoan lỗ nhỏ trên tấm nhưa ống nước để bịt lên"....

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Ko ai trả lời giúp em ak`...hix

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

bác nói thế nên em nghĩ là do bác bấm bằng đầu ngón tay phải ko?

bác phải cố gắng duỗi ngón cho thẳng thẳng ra, làm tăng diện tích tiếp xúc mới bịt kín được lỗ bấm, làm sao mà xài được từ đặt ngón tay lên cây tiêu chứ không xài từ bấu móng khỉ vào cây tiêu, nghe nó thanh nhã hơn hẳn hohohohoho.

bịt mà không kín thì đương nhiên ảnh hưởng đến tiếng tiêu, còn thu nhỏ lỗ thì phải coi chừng sai cao độ của nốt.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Theo em nghĩ thì kích thước lỗ bấm có ảnh hưởng không chỉ là âm mà còn đến cả cao độ của Tiêu nữa, đó là 1 trong những lý do vì sao sáo Flute có lỗ bấm to đến 16-17 mm và phải dùng khóa để đậy lại chứ tay bấm không kín hết được. Hơn nữa là không biết bác Monkey đang sử dụng tiêu hệ nào :5-1 hay 4-2. nếu sử dụng 5-1 thì có thể làm như bác A tinh chỉ, nếu là hệ 4-2 thì bác cố gắng luyện thì từ từ nó sẽ quen và khít vậy, lúc đầu em cũng thế, mất khoảng vài tuần thì nó quen dần.

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Dạ em dùng tiêu Đô,hệ 4-2,tại vf em thấy cây tiêu của em lỗ to gấp 1,5 lần so với kích thước lỗ bấm của các cây cùng loại trên diễn đàn,lại còn hinh elip nữa,thổi vang quá luc lên cao độ khoảng sol3 (tính như sáo) thì âm nghe vang quá,ko trầm ấm theo đúng nghĩa của tiêu,hơn nữa.lỗ to wa phải bịt chặt thì mới khít,khó khăn trong việc đóng mở và chạy ngón sau này.E lên xử lý ra sao,các bác cho em thêm lời khuyên....

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

muốn âm trầm ấm thì nên để lỗ hình tròn và làm lòng tiêu to hơn một chút.về sáng kiến đậy miếng nhựa lên như của bác theo em ko nên.vừa làm xấu cây tiêu mà chưa chắc đã dễ bấm hơn.còn liên quan đến cao độ và âm sắc nữa.

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

anh đức dạo này quy ẩn hay sao thế.

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Vâng,em hiểu,nghĩa là ko nên bịt mảnh nhựa (ống nước) và đúng ko ạ,em sẽ cố gắng tập wen dần,nhưngem chỉ có 1 cây tiêu,tính em lại thích trầm ấm (dễ tán gái),nhưng mà lên cao độ thì cảm giác vang quá,lỗ tao cũng là 1 phần vì đo thì chuẩn cao độ rồi hay là do làn hơi của e nhỉ??

Page 1 of 1 (8 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net