Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

cách thổi tiếng sáo trong và rõ

rated by 0 users
This post has 27 Replies | 6 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

PiKaChu:
Theo mình thì không nên nhằn hạt gạo làm gì cả vì nó chẳng liên quan gì đến việc thổi sáo bị xì hay không cả. Bạn cứ kiên trì cầm cây sáo tập thổi. Nếu bị xì thì bạn chỉnh lại cách đặt môi. Bạn chú ý cho cả luồng hơi chạy thẳng vào trong lỗ huyệt khẩu, nguyên nhân chính của việc thổi sáo bị xì là do luồng hơi bạn thổi chưa vào hết lỗ huyệt khẩu nên với tạo ra tiếng xì. Đó là theo ý kiến của mình, bạn có thể tham khảo thêm ý kiến của các cao thủ khác.  

Tôi cũng chả "bắt" nhằn đâu mà phải cự tuyệt. Lời của tiền bối dạy tôi thôi, thế nên mới chia sẻ. Còn bạn bảo không liên quan à! hi! luyện tập là để ta đánh ra được 1 luồng hơi nhỏ đủ mạnh, tránh="cả luồng hơi chạy thẳng vào lỗ huyệt khẩu" đó bạn ạ!

Hãy đọc kỹ trước khi phản biện nhé tuổi trẻ!^^!

"Người ta không nên từ bỏ hy vọng quá sớm, định mệnh có thể bước sang lối khác sáng sủa hơn nếu như ta không vội vã bi quan trước những rào cản mà cuộc đời luôn cố tạo ra"...!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

thaptoan:
bạn học được 1 tháng mà đánh được "lòng mẹ" là đỉnh rồi đấy! muốn không xì thì hãy chọn cho mình 1 cây sáo dễ tập và chuẩn đi (Đô thì phải). Vẫn xì à? đơn giản, hãy luyện như trước kia mấy bác mách học cách nhằn từng hạt gạo ý, rồi tập thổi ra 1 luồng hơi nhỏ đủ mạnh... bạn thử tập xem..........

Oh, phương pháp này hay thật đấy, một cách tuyệt vời để luyện cơ môi để có thể mím môi điều tiết tia hơi tốt hơn, nếu trước đây mà tui biết được phương pháp này chắc cũng không phải mất nhiều thời gian cho buổi đầu như vậy, tui nghĩ phương pháp này có thể áp dụng rất tốt cho mọi loại nhạc bộ hơi chứ chẳng riêng gì sáo đâu!!!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
leehonso:

thaptoan:
bạn học được 1 tháng mà đánh được "lòng mẹ" là đỉnh rồi đấy! muốn không xì thì hãy chọn cho mình 1 cây sáo dễ tập và chuẩn đi (Đô thì phải). Vẫn xì à? đơn giản, hãy luyện như trước kia mấy bác mách học cách nhằn từng hạt gạo ý, rồi tập thổi ra 1 luồng hơi nhỏ đủ mạnh... bạn thử tập xem..........

Oh, phương pháp này hay thật đấy, một cách tuyệt vời để luyện cơ môi để có thể mím môi điều tiết tia hơi tốt hơn, nếu trước đây mà tui biết được phương pháp này chắc cũng không phải mất nhiều thời gian cho buổi đầu như vậy, tui nghĩ phương pháp này có thể áp dụng rất tốt cho mọi loại nhạc bộ hơi chứ chẳng riêng gì sáo đâu!!!

Cám ơn bác Lee có cái nhìn khách quan, nếu không thì em lại phải đem cái lý này hỏi lại vị tiền bối đã mách cho em mất!

"Người ta không nên từ bỏ hy vọng quá sớm, định mệnh có thể bước sang lối khác sáng sủa hơn nếu như ta không vội vã bi quan trước những rào cản mà cuộc đời luôn cố tạo ra"...!
Not Ranked
Male
tiểu cầm thủ

Nếu bạn mới tập 1 tháng thì xì cũng không sao. Tập tiếp đi sẽ hết.

Top 200 Contributor
Male
đại cầm thủ

ah chó vấn đề này mình muốn hỏi luôn nha: là tại sao khi sắp qua nươc ướt hết cây sáo thì khi đó thấy thổi dễ hơn! tiếng sáo nghe hay hơn!?

cói ai biết không?

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Các bác cho em hỏi nhằn hạt gạo nghĩa là sao ợ?

Not Ranked
Male
tiểu cầm thủ

Nhằn hạt gạo: Để lấy ví dụ như thế này, bạn cho thử khoảng hơn chục hạt gạo ( thóc càng tốt) vào mồm nhé. Nhằn 1 hạt để ra đầu lưỡi, rồi chu mồm làm cho cái mỏ nhọn nhọn lại, sau đó dùng lưỡi đá một cái đồng thời thổi một hơi đẩy hạt gạo bắn ra ngoài. tiếp tục làm với các hạt tiếp theo.

Khi thổi sáo bạn cũng làm như vậy thổi mỗi một nốt là nhổ một hạt gạo, gọi là kỹ thuật đánh lưỡi đơn. Ban đầu tập âm thanh nghe sẽ rời rạc nhưng lâu dần sẽ mượt.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

hihi! như vậy là đã ró! bác này đã mô tả c hi tiết pp nhằn hạt gạo áp dụng luyện tập hơi, lưỡi đơn... rồi đó! lưu ý là chớ có nhằn hạt thóc, nó ráp và làm lưỡi của các bác bị tổn thương đó!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

thaptoan:

muốn không xì đơn giản thôi à . thì mua cây sáo nào mà lỗ thỗi bằng ngón tay cái là được

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

@quach tinh cậu nhầm rồi,lỗ thổi càng to càng xì mạnh cậu à.

Top 150 Contributor
Male
đại cầm thủ

Mới tập mà thổi lỗ to bằng ngón tay cái có bị đứt hơi chết không nhể???

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

hajzzzzzz lỗ thỗi càng to càng xì nhìu đó lão tà à tốt nhấ là vừa thui là ok

cái topic này lâu rùi mà còn tranh luận sôi nổi quá ta kakaka

khép cửa lòng thề nay cô độc

đào mộ chôn kín giấc mộng yêu

dựng bia khắc chữ đừng ai điếu

trọn kiếp xin thề chẳng dám yêu

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

cách đơn giản nhất là xông nhiều vào. Mỗi ngày nửa tiếng đảm bảo tiếng sẽ khỏe và rõ. còn trong hay đục còn do cơ địa và tai nữa,hi ^_^

Pm lam quen nhe -->zelonely1987
Page 2 of 2 (28 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net