Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Giới thiệu Đàn Bầu

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 5 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc Posted: 02-21-2011 23:16

Tui làm một video nhỏ giới thiêu sơ qua về cây Đàn Bầu. Để một số bạn chưa biết qua Đàn Bầu là như thế nào có một tí khái niệm về nó. Rất mong các bạn biết về Đàn Bầu cùng tôi chia sẽ thông tin để Đàn Bầu được nhiều người biết đến hơn.

[YouTube:NomxqPw9aUo]

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Cảm ơn bác saotruc. Em cũng mới chuyển sang tập đàn bầu. Vấn đề khó khăn mà em gặp phải là việc định âm các note trên cây đàn. Em cũng đã thử chia theo các hướng dẫn : 1/2 dây có nốt do 1 cao hơn dây buông một quãng 8, 1/3 dây sẽ là nốt sol 1, 1/4 ta sẽ có nốt do 2, 1/5 dây sẽ có mi 2, 1/6 dây sẽ có nốt sol 2, 1/7 dây sẽ là nốt si giáng (nốt này ít được sử dụng), 1/8 sẽ có nốt do 3. Nhưng hình như cũng không được chính xác cho lắm.em đã cố gắng lắm nhưng cũng chỉ tìm ra được 5 note (không kể note si giáng). Vậy bác có thể hướng dẫn giúp em cách định âm trên cây dàn bầu 1 cách chi tiết không ? Xin cảm ơn bác !  
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Topic này thật hữu ích :D, mong các cao thủ đàn bầu cùng góp sức phát triển mục đàn bầu để anh em đam san có cơ hội tiếp cận với nhạc cụ độc đáo này nhiều hơn nữa.
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

saomuc:
Topic này thật hữu ích :D, mong các cao thủ đàn bầu cùng góp sức phát triển mục đàn bầu để anh em đam san có cơ hội tiếp cận với nhạc cụ độc đáo này nhiều hơn nữa.

Cái này chắc mà nhờ được bác Mr Boomba thì chuẩn nhỉ !? 

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

bác Mr Boomba có tài liệu học đàn bầu ko vậy

nếu có thì post cho anh em cùng coi đi

tinh hình la em hơi bị thik môn này rồi đó

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
xuantung:

bác Mr Boomba có tài liệu học đàn bầu ko vậy

nếu có thì post cho anh em cùng coi đi

tinh hình la em hơi bị thik môn này rồi đó

Bác Mr Boomba post mấy clip kĩ thuật về đàn bầu giống như bác saotruc làm mấy clip về kĩ thuật sáo trúc, phong trào đàn bầu sẽ rộng khắp ấy chứ hehe
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4
Đúng rồi

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

bác Mr boomba nên post mấy clip cơ bản học đàn bầu giống bạn saomuc nói đi

như vậy phong trào học đàn bầu của diễn đàn mới nhanh chóng phát triển

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

cái cục thu âm thanh mà bác saotruc nói là cái nam châm đó , nó thu tín hiệu dây đàn xuống bộ amply rồi truyền sang dây rắc ra loa .

xuantung : tui cũng muốn post mấy clip lên lắm chứ , nhưng k có điều kiện , với lại mấy bữa nay bận nhiều việc quá nên k có thời gian onl , khi nào có điều kiện thì tui post liền Big Smile

Chuyên ngành 1 : Đàn Bầu Chuyên ngành 2 : Đàn Bà
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

cái cần đàn bầu thì làm = sừng trâu . còn về loại đàn bầu gấp đôi thì có từ lâu rồi , người ra hay dùng loại đàn bầu dạng hộp giống như vali vậy đó

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

thông thường thì cần đàn bầu luôn luôn làm = sừng trâu .

loại đàn bầu gấp đôi này cũng có lâu rồi , trước khi đàn bầu to sau này nữa cơ .

đàn bầu gấp thường có 1 cái thùng giống vali trong đó có sẵn loa và ampli riêng .

P/S : các bác có điều gì vần thắc mắc cứ hỏi em . Nếu nằm trong kiến thứa của em thì em sẽ tận tình giải thích Smile

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

PiKaChu:
Cảm ơn bác saotruc. Em cũng mới chuyển sang tập đàn bầu. Vấn đề khó khăn mà em gặp phải là việc định âm các note trên cây đàn. Em cũng đã thử chia theo các hướng dẫn : 1/2 dây có nốt do 1 cao hơn dây buông một quãng 8, 1/3 dây sẽ là nốt sol 1, 1/4 ta sẽ có nốt do 2, 1/5 dây sẽ có mi 2, 1/6 dây sẽ có nốt sol 2, 1/7 dây sẽ là nốt si giáng (nốt này ít được sử dụng), 1/8 sẽ có nốt do 3. Nhưng hình như cũng không được chính xác cho lắm.em đã cố gắng lắm nhưng cũng chỉ tìm ra được 5 note (không kể note si giáng). Vậy bác có thể hướng dẫn giúp em cách định âm trên cây dàn bầu 1 cách chi tiết không ? Xin cảm ơn bác !  

Điểm chính của đàn bầu là có 6 điểm tượng trưng 6 nốt : do1 , sol1 , do2 , mi2 , sol2 , do3 còn lại các nốt khác là tạp âm .

Ví dụ như sau :

_do3__sol2__mi2__do2_____sol1__________do1___________sol1_____do2__mi2__sol2__do3__***

tính ra là như vậy đó !

Not Ranked
Female
tiểu cầm thủ

that huu ich cho to, ban sanvandong oi, co the post them kien thuc de to hoc ve dan bau ko, cam on nhieu lam

happy lifeSmile

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

ok bạn, add yh tớ đi : ngockhanh1234@yahoo.com

Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net