Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

thảo luận về cách đọc sheet nhạc.

rated by 0 users
This post has 18 Replies | 4 Followers

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4
xuantung Posted: 02-01-2011 7:13

chào tất cả cac bạn

mình mới học thổi sáo cách đây khoảng 2 tháng . mới học sáo nên cũng học kiểu cảm âm..( trường phái njnja )

sau 1 thời gian tập luyện mình cảm thấy học saó  theo trương phái njnja thì dễ hoc.

nhưng học theo kiểu này sẽ rất khó có thể nên trình độ( vì học kiểu này hay bị thiếu các dấu luyến láy....)

hôm nay mình mở topic này .

Thứ nhất là mong các anh em có kinh nghiệm về việc đọc sheet nhạc có thể chia sẻ kinh nghiệm của mình cho em cũng như các thành viên mới.

Thứ hai là có thể trao đổi ,thảo luận với nhau để tìm ra 1 cách đọc sheet dễ dàng ma đạt được nhạc hiệu quả

Thứ ba là cổ vũ anh em làm theo tiêu chí của diễn đàn là đam mê và san sẻ.

Wink

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
xuantung:

chào tất cả cac bạn

mình mới học thổi sáo cách đây khoảng 2 tháng . mới học sáo nên cũng học kiểu cảm âm..( trường phái njnja )

sau 1 thời gian tập luyện mình cảm thấy học saó  theo trương phái njnja thì dễ hoc.

nhưng học theo kiểu này sẽ rất khó có thể nên trình độ( vì học kiểu này hay bị thiếu các dấu luyến láy....)

Thứ nhất là mong các anh em có kinh nghiệm về việc đọc sheet nhạc có thể chia sẻ kinh nghiệm của mình cho em cũng như các thành viên mới.

Thứ hai là có thể trao đổi ,thảo luận với nhau để tìm ra 1 cách đọc sheet dễ dàng ma đạt được nhạc hiệu quả

Wink

chào bạn xuantung

trước tiên mình phải nói là mình ko bít nhiều về đọc sheet nhạc nhưng mình xin khuyên bạn  một điều nhỏ thui, đó là nếu mà muốn đọc được sheet nhạc thì bạn lên học một chút về nhạc lý

khi đó bạn bít ngay mà :D chúc bạn may mắn nhé

†hằng ßờm

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
xuantung:

chào tất cả cac bạn

Wink

Cách duy nhất là luyện tập thôi bạn. Trước tiên phải biết sơ sơ về nhạc lí cơ bản cái đã, ít nhất là về các nốt nhạc, trường độ, cao độ, và nhịp phách... Tập đập nhịp ban đầu là một việc khó đó, mình chơi sáo cũng 9 tháng 10 ngày rồi mà vẫn còn thấy rất khó, cỡ mấy bài chèo hay cổ bản thì ôi thôi loạn cả lên:D
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

mình cũng đã học qua nhạc lí rồi . nhưng ko biết tại sao mình chỉ đọc được những bản nhạc chậm va dễ

còn 1 số sheet nhạc có các chùm móc thì mình ko tài nào đọc được bạn có thể chỉ mình được ko 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Học , học nữa , học mãi ^^
Vô độc bất trượng phu
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
thì bạn giảm tempo xuống kiểu 1note/s hay 1note/2s rồi sau đó bạn sẽ nhanh dần (chắc bạn thấy người ta nhìn sheet để thổi , đa số là tập trước rồi , nhìn khỏi quên thôi , bởi 1 lẽ nữa là sheet ko nói hết tinh thần bài nhạc )
Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Câu hỏi của bạn Xuantung làm tui nhớ những ngày đầu tui đi học lớp 1. Về nhà thấy Ba tui đọc sách, cứ đi theo hỏi làm sao để đọc được như vậy. Tui không hiểu tại sao trong đám chữ đen ngòm kia Ba tui lại đọc ra thành truyện cho tui nghe. Khi tui biết đánh vần, về nhà thấy Ba tui cứ đọc ào ào, theo hỏi, làm sao để đọc nhanh được như vậy. Ba tui nói là đọc quen rồi, nên đọc nhanh. Nhờ có kỷ niệm này mà khi tui bắt đầu học nhạc năm lớp 7 cũng không lấy làm lạ khi thấy các nhạc công nhìn vào bản nhạc chơi ào ào trong các chương trình âm nhạc thính phòng trên Tivi. Thay vào đó tui ngồi tính từng note nhạc và biết rằng mình đang học đánh vần. Ký hiệu nhạc thì ít phức tạp hơn chữ viết, chỉ cần dụng tâm bằng phần nhỏ của việc học chữ là đọc được nhạc.

Bay giờ mỗi ngày tui đọc vài trăm trang sách là bình thường, nhưng nhạc thì cũng đọc mức trung bình thôi vì không dụng tâm nhiều.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Bạn phải đọc thật nhiều lần cho quen . Khi quen rồi thì đọc nốt dễ hơn rất nhiều .

Tuy nhiên mình vẫn phải nhắc bạn một câu " Dục tốc bất đạt " , đừng tập thái quá

Quan trọng nhất bạn phải có tính kiên nhẫn . Thất bại là mẹ thành công .

Thổi sai thì bạn cũng đừng nản chí , có người tập 2 , 3 năm mà thỉnh thoảng vẫn nhầm.

Chúc bạn thành công Big Smile

Nguyễn Văn Dũng YM! : the_heart_invisble@yahoo.com Mobile : 0942600939
Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

cảm ơn sự chia sẻ chủa các bạn.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin-top:0in; mso-para-margin-right:0in; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;}

Mình học sáo cũng được hai năm rồi. Giờ mình đọc nốt nhạc thành thạo nhưng nhịp phách thì chưa hiểu kỹ nên chỉ nghe nhạc rồi thổi cho đúng.

Mình xin chia sẽ cách đọc mấy nốt nhạc đó như thế này: Đầu tiên học qua nhạc lý căn bản, thuộc các thế bấm trên cây sáo của mình sau đó tập thổi các âm cơ bản đã chép ra khuông nhạc( vừa học vừa hành luôn như mình tập đọc a, b, c vậy). thuộc mấy note cơ bản rồi thì đem các bản nhạc mình có ra ghi dưới các note nhạc các chữ Đồ, rê, mi để tập thổi, mình còn chép nhạc nhạc ra quyển sổ nữa như vậy nhanh thuộc hơn vì trong quá trình chép mình để ý đến vị trí note trên khuông nhạc và đọc ( Chẳng hạn: Đô móc đơn, son mi la liên ba  ) sau đó chép sang khuông nhạc trong sổ đã kẻ sẵn ( hoạt động này giống ta học chính tả) . Sau một thời gian mình ko cần ghi đồ rê mi dưới note nữa mà cầm sáo nhìn sheet thủi luôn ( có nhưng bài ko biết bài gì cũng thổi được).

Vì ko có thời gian tập nên mình chẳng thuộc bài nào cả, chỉ thủi được khi có sheet thôi, lúc rảnh mang quyển nhạc ra thổi thôi

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

cảm ơn bạn Dr huyt đã chia sẻ kinh nghiệm

mình sẽ tập thử theo ban xem sao.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hi bạn Dr có cách  học hay quá !trong mấy bản nhạc mình chỉ nhớ mỗi note sol . còn mấy nốt kia từ nốt sol mà suy ra. còn nhịp phách thì mình chịu! nghe  nhạc rồi  ngắt nhịp theo bài nhạc.
Tiểu Anh
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

chào các bạn!

mình cũng vậy, ko biết chút gì về nhạc lí cả, thổi sáo theo cảm âm thường là ko đúng nhạc, ngắt nghỉ ko đúng nhịp. bây giờ mình muốn học nhạc lý cơ bản mà ko biết bắt đầu từ đâu. Mong các bạn chia sẻ cho mình cách đọc, cách học nhạc lý để khả năng âm nhạc của mình ngày một tiến bộ, sánh vai dc cùng với các bậc tiền bối trên DS.

songhong_vt
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin-top:0in; mso-para-margin-right:0in; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;}

Bạn nên học xem nhạc lý cơ bản trong thư viện diễn đàn hoặc có thể mua sách về tự học

Trước tiên học các dấu hiệu dùng để ghi âm nhạc

-          Các  dấu chính

-          Khuông nhạc

-          Các hình nốt

-          Giá trị trường độ các nốt

-          Vị trí các nốt trên khuông nhạc ( khoá son thui)

-          Thang âm, dấu lặng dấu hoá………vvv

Cách chuyển giọng phù hợp cho sáo….v.vv

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4
xuantung:

chào tất cả cac bạn

Wink

Không biết bạn biết đô rê mi hay số ninja chưa? Nếu biết rồi thì mình khuyên bạn cứ ngồi dịch sheet nhạc ra đô rê mi. Dịch khoảng vài chục sheet thì bạn đã quen thì không cần dịch nữa. Và thổi rất nhanh.

Mình luyện như vậy, thấy nhanh hơn những bạn ngồi xem 1 sheet rồi tập thổi từg note mà ko cần dịch.

Tùy bạn nhưng cách mình hơi cực ban đầu nhưng đọc sheet nhạc trôi chảy và chỉ cực khoảng 1 tháng đầu thôi, sang tháng sau là thổi sheet nhạc vèo vèo. Chứ thông thường mất khoảng 1 năm mới nhìn sheet nhạc thổi trôi chảy được.

Chúc bạn thành công! Stick out tongue

Photobucket

Page 1 of 2 (19 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net