Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Có thể chơi bài Tiếng Đàn Ta Lư bằng Tiêu không ?

rated by 0 users
This post has 15 Replies | 2 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc Posted: 11-24-2007 10:01
Bài Tiếng Đàn Ta Lư của nhạc sỹ Huy Thục do Trần Thanh Trung chuyển soạn cho sáo trúc thì chúng ta đã nghe nhiều và không còn xa lạ. Đây cũng là một trong những bài áp dụng kỹ thuật đánh lưỡi kép kinh điển của sáo trúc. Và từ lâu, Động Tiêu Việt Nam thường chơi những lọai nhạc trầm buồn êm diệu, lần này Leehonso đã dùng tiêu đễ diễn tấu một bài Tiếng Đàn Ta Lư làm cho chúng ta có một cách nhìn khác về Động Tiêu. Đây là Tiêu do Leehonso đã nâng cấp làm cho âm lượng tăng nhiều lần so với ban đầu và đặc biệt hơn là nó có thể đánh KT (luỡi kép) một cách rộn rã như trong video và dĩ nhiên khả năng chơi nhạc trầm của Tiêu cũng tăng nhiều lần. Tui xin nhuờng lời nhận xét cho các bạn
[Youtube:jboEkc8LBS4]
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
ghê quá.trình độ cỡ em ko bít nhận xét gì đây,em chỉ biết có 2 chữ thôi "tuyệt dzời"
aaa
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Hic,.. tuyệt dzời quá ! Nghe lạnh xưong sống, sỡn da gà tóc gáy hết lên luôn !

Đúng là Mr. Lee có cải tiến nhiều thứ, và góp phần thay đổi một sức ì trong tư duy tất cả chúng ta. Về phần kỹ thuật thì tui nhường cho bác Rùa, còn phần tiết tấu và giai điệu tui cũng thấy có cãi tiến. Nhưng vì ng phối bài này là ns.TTT, xem như là bậc thầy của chúng ta nên bài này đã dường như hoàn chỉnh, mọi cải biên thêm vào rất nguy hiểm vì chưa chắc đã hay hơn.

Như tui thấy Mr.Lee đánh TK rất tốt nên đã "chơi" hết toàn bộ các khúc giai điệu tiết tấu thành "TK liên bốn" ráo trọi ! Tui thì có nghe qua bài hát 1 lần, ko dám gọi là hiểu ý nhạc sỹ, nhưng tên bài nhạc là "Tiếng đàn TaLư" chứ đâu phải là "tiếng trống Barơnưng" đâu ta ???

Nếu phổ một bài nhạc mà đánh TK hết thì ....hic hic còn gì là nhạc nữa, chắc cây đàn Talư ngày xưa để chơi nhạc Rock'n Roll ! Với lại mình phải tận dụng lợi thế của cây tiêu mà bớt TK để thêm vào những khúc đặc trưng của Tiêu thì bài này mới hay hơn. Vì Sir.TTT chơi hay quá rồi, giờ muốn chơi thoát khỏi cái bóng ông ta thì ........dĩ nhiên ta không thể đòi hỏi như vậy.

Tui tin rằng dùng Tiêu theo cách của Lee có thể thổi một số bài Tây Bắc hay Tây Nguyên rất hay, vì khi Lee cải tiến cây tiêu, tiếng của nó trầm hùng như tiếng K'longpút vậy. Góp ý của tui là nên chơi nhấn nhưng đừng ngắt nhanh ở những note chính và thổi lướt những note TK phụ, chú trọng sự trầm hùng vang dội chứ đừng chú trọng tốc độ. ---> đỡ mất hơi hơn, thổi đỡ mệt hơn.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hic, ghê quá, xin bái phục bác Lee. Chẳng biết dùng từ nào để khen ngợi nữa, chỉ biết nói răng không biết đến bao giờ em mới đạt được đến mức độ này đây!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Rất hay ! Tuyệt ! Tui nghe mà ngỡ như sống lại những ngày bom nổ đạn bay ... Bác Lee đã dám mở 1 hướng đi mới cho bộ môn này, điều này nên mừng. Vì nghệ thuật luôn biến đổi, không cố định một chỗ. Nếu không có sự canh tân thì chắc giờ này chúng ta còn cưỡi ngựa mà đi chứ làm gì mà có ô tô. Ngay cả những qui luật ngũ cung Bắc Trung Nam, ta tưởng chừng như là bất di bất dịch, thật ra nó cũng đã thay đổi qua nhiều thế hệ. Những ca sĩ lẫy lừng trên thế giới thường tự sáng tác ra phong cách biểu diễn riêng cho mình. Tóm lại, bác Lee hãy tiếp tục up nhiều lên cho bà con cùng thưởng thức. 

_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Công nhận bác Lee chơi giỏi thiệt ! Big Smile

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
trình độ quả là "..............". Chắc bữa nào phải kêu anh leehonso dạy cho thổi tiêu mới được, mê lắm rồi đó. Nói anh Leehonso cho em xin chữ kí và số điện thoại để em liên lạc. À nhân tiện địa chỉ của các anh là ở đâu vậy cho em xin luôn, để tầm sư học đạo ấy mà.
Tên thật: Nguyễn Hồng Quân Sinh ngày: 22/08/95 Đ/C: 226/8/6 Lê Trọng Tấn, F.Tây Thạnh, Q. Tân Phú, Tp.HCM Đ/T: (08)8102074
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Sáng chủ nhật, 8h30 - > 10h, cung văn hóa lao động, phòng số 3, câu lạc bộ tiếng hát quê hương, lớp sáo trúc, gặp Lê Hồng Sơn.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Leehonso thổi bài này hay quá!!!

Mình đang tập bài này, chắc chắn không thể  bằng 1/10 thế này nhưng rất vui vì đã có thể có cái để làm mẫu khi tập.

Cảm ơn mọi người

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
pó chiếu với bác lee lun! sau này có con giai ỏ gái nếu ở gần em đều bắt nó đến học bác thổi tiêu ! hehe
0975880171 lucky_crazy0910@yahoo.com
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

khó mà chê đuợc, Thanks.,

Lee tuyệt vời quá

Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

Hay tuyệt!!! Rất thích anh Leehonsao thổi bài này.

Hình như gần cuối anh Leehonso hơi mệt thì phải, :D, lúc 1:30 đó, có ngừng lấy hơi một khoảng dài nên nhạc lúc đó bị đứt nhịp 1 chút.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

không còn biết nhận xét gì hơn ngoài 2 từ " điên loạn". Pái phục anh lee luôn.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

bài này có cái hay riêng, cái hay đó là: được chơi bằng tiêu,tạo cảm giác lạ, người thổi chạy ngón nhanh, diễn tả được nội dung tuỳ hứng ..đôi lúc phá cách trong biểu diễn.

cái dở đó là: nhanh quá , mà nhịp thì chưa chắc . chưa diễn tả được sự sâu lắng của bài tiêu. tóm lại coi là ngộ nghĩnh và nhiều cảm xúc chứ chưa có gì tuyệt vời. bạn ghét thì tui chịu thôi!

cần diển tả đúng cái sự trầm hùng của tiêu, bớt tk một chút, vì tk cho sáo , áp vào tiêu dở quá ,có lẽ do dùng tiêu mà thổi bản cho sáo, nên chăng viết bài này lại cho tiêu nghe sẽ hay hơn nữa.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
LỆNH HỒ XUNG:

bài này có cái hay riêng, cái hay đó là: được chơi bằng tiêu,tạo cảm giác lạ, người thổi chạy ngón nhanh, diễn tả được nội dung tuỳ hứng ..đôi lúc phá cách trong biểu diễn.

cái dở đó là: nhanh quá , mà nhịp thì chưa chắc . chưa diễn tả được sự sâu lắng của bài tiêu. tóm lại coi là ngộ nghĩnh và nhiều cảm xúc chứ chưa có gì tuyệt vời. bạn ghét thì tui chịu thôi!

cần diển tả đúng cái sự trầm hùng của tiêu, bớt tk một chút, vì tk cho sáo , áp vào tiêu dở quá ,có lẽ do dùng tiêu mà thổi bản cho sáo, nên chăng viết bài này lại cho tiêu nghe sẽ hay hơn nữa.

Gật gù Beer

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 1 of 2 (16 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net