Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Em cần mọi người giải đáp về sáo trúc ?

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 1 Follower

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 Posted: 11-19-2007 19:34

Chào các thầy và các bạn.Em là thành viên mới của diễn đàn này. Em đã mê sáo từ nhỏ, hôm nay mới tìm được một diễn đàn để trao đổi giao lưu với mọi người.Hôm nay , nhân ngày 20-11, chúc những người đang ngày đêm hết lòng vì cây sáo mạnh khỏe, hạnh phúc và tiếp tục cống hiến hơn nữa cho diễn đàn.Mong diễn đàn này của ta ngày càng phát triển, hấp dẫn và thu hút hơn nữa những người yêu nhạc cụ dân tộc.

Em có một vài câu hỏi : trong phần hướng dẫn làm sáo không thấy bác Leehonso nõi rõ khoảng cách từ nút chặn đến lỗ thổi, khoảng cách giữa các lỗ, vị trí tương quan giữa các lỗ?

Em có một cây sáo mà ở đầu phía thổi có ghi chữ RÊ , nó có ý nghĩa gì? có phải đó là sáo RÊ không?

nhưng em thấy trên diễn đàn thường hay dậy sáo ĐÔ? sự khác biệt giữa sáo ĐÔ và RÊ là gì? Cách bố trí lỗ, kích thước của 2 loại sáo này như thế nào?

Hiện nay thông dụng nhất là loại sáo nào (ĐÔ, RÊ....) ? Vậy em có thể dùng cây sáo Rê của mình để học theo diễn đàn không( học theo cây sáo ĐÔ)?

Mong diễn đàn hãy giới thiệu các loại sáo trúc ngang, phạm vi ứng dụng?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
2 chuyên gia làm sáo "lý hôn xô" và "em hát em nghe" đâu rồi Cool !!!
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
haohange1984:

Em có một vài câu hỏi : trong phần hướng dẫn làm sáo không thấy bác Leehonso nõi rõ khoảng cách từ nút chặn đến lỗ thổi, khoảng cách giữa các lỗ, vị trí tương quan giữa các lỗ?

Em có một cây sáo mà ở đầu phía thổi có ghi chữ RÊ , nó có ý nghĩa gì? có phải đó là sáo RÊ không?

nhưng em thấy trên diễn đàn thường hay dậy sáo ĐÔ? sự khác biệt giữa sáo ĐÔ và RÊ là gì? Cách bố trí lỗ, kích thước của 2 loại sáo này như thế nào?

Hiện nay thông dụng nhất là loại sáo nào (ĐÔ, RÊ....) ? Vậy em có thể dùng cây sáo Rê của mình để học theo diễn đàn không( học theo cây sáo ĐÔ)?

Mong diễn đàn hãy giới thiệu các loại sáo trúc ngang, phạm vi ứng dụng?

bác trâu cho em mạn phép trả lời thay hai cao nhân kia hén, theo như kiến thức nông cạn của em thì, he he, phần làm sáo chưa úp xong, nên hỏi cũng bằng thừa, chưa đem lên thì lấy gì mà coi hả bồ, còn nếu làm sáo mà ko biết mấy thứ đó thì làm sao làm, he he he, sáo mà ở đầu lỗ thổi có ghi chữ Re chắc của việtnam làm quá, chứ thuờng thì ng ta ghi chữ ABC ko hà, nhìn cây sáo mà thấy nhỏ hơn mấy cây bán ngoài nhà sách thì chắc là sáo Re, còn nếu bự hơn thì chắc là sáo Bb!

hiện nay người ta sài sáo DO là nhiều, ok, khác biệt hả, dĩ nhiên  sáo re thì thổi nge cao hơn 1 tí chứ sao, bố trí lỗ hả, y chang hà, 1 cung 1 cung nửa cung 1 cung 1 cung 1 cung, bạn cầm sáo gì học cũng được, chả sợ ảnh hưởng đâu, cứ coi nó như sáo đô mà thổi banh nhà lồng lun, còn muốn biết khác biệt như thế nào thì xin mời diện kiến nói chiện sẽ rõ, nhưng túm lại thì chả ảnh huởng gì tới việc học tập của bạn trừ 1 việc là nếu bạn thổi theo nhạc nghe trước thì có thể thấy khác khác chút đỉnh, và khó khó chút đỉnh nếu người diễn tấu cầm sáo đô.

các loại sáo ngang hả, tui biết 2 loại, sáo trực tiếp như sáo ta và sáo tàu có thêm màng và 1loại nữa có luỡi gà như sáo mèo, phạm vi thì nếu xài cây sáo ta 6 lỗ bạn có thể tập chục năm mà chưa tới giới hạn của nó, muốn thổi dân ca, tây tàu rap rock jazz classic gì thì cứ việc xin mời thoải mái, có điều luyện nỗi ko mới là vấn đề!

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chuyện khoảng cách lỗ là 1 câu chuyện dài liên quan đến nhiều định luật vật lý âm thanh, nhất là định luật Bernuli, mình đang scan sách dạy làm sáo của Trịnh Tuấn để cho bạn hiểu thêm, bạn ráng chờ 1,2 tuần nha.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 1 of 1 (4 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net