Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sáo 10 lỗ không cần biết Vật lý Âm Thanh (Bernuli) !

rated by 0 users
This post has 34 Replies | 5 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

em xin chào các bác, em cũng muốn làm một cây sáo 10 lỗ nên mới nhảy vào topic này, mới vào nên cũng phải giới thiệu sơ qua cho anh em biết cứ ko thì thất lễ quá. Sáo 6 lỗ thì em tự xử dc nhưng mà 10 lỗ thì chịu nên mới vào đây xin dc các bác chỉ giáo thêm, em toàn thổi sáo theo cảm tính chẳng biết 1 chút nào về nhạc lý cả nên về căn bản là ko biết tính cung hay 1/2 cung gì cả, mong bác nào có nhã ý chỉ em tận tình với. thanks các bác nhiều!

songhong_vt
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

phần mềm các bác dùng là gì vậy , hay là ,máy đo

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

hay wa nhưng em ko biết jk về nhạc lý cả?

đọc mù cả mắt mà hem hiểu dc?

hêhhe

cái phần mêm tuner dow ở đâu ấy bác nhỉ?

yahoo: saochieumenh_2007@yahoo.com

gmail: quyet.vt.tb@gmail.com

SDT :01669801588

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

quyet:

hay wa nhưng em ko biết jk về nhạc lý cả?

đọc mù cả mắt mà hem hiểu dc?

hêhhe

cái phần mêm tuner dow ở đâu ấy bác nhỉ?

Hồi xưa em cũng dốt giống bác, nhưng chịu tìm hiểu nên nó cũng ngộ ra chút đỉnh!

Còn tuner thì bác dùng máy đo bán ở ngoài đường cũng đựoc,

Nếu dùng trên máy tính thì dùng Tuner_e, vào google search tìm từ khóa này là ok :

"Sound color analyzer and Tuner for shakuhachi"

Hy vọng bác sẽ hứng thú với việc làm sáo!!!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

cái này bác lee nhà ta làm lâu lắm rồi. ko thấy bác lee đăng ký bản quyền cho phát minh nầy nhỉ?

phải nói đấy là bước đầu làm sáo tiêu  dành cho bất cứ bạn nào muốn làm. rất cảm ơn bác đã chia sẻ.

mạn phép bổ sung 1 tý(dù trình độ nghịch cái này rất kém) trong quá trình làm sao đô em thấy chỉ cần chọn trúc phù hợp và xác định được cái âm đô đâu tiên. sau đó để đơn giản mình có thể dùng khoảng cách lỗ giữa các nôt của 1 cây sáo chuẩn để làm( khoảng cách của nó có thể kiếm trong sách hoặc 1 cây sao chuẩn  nào đó trên damsan) cách này cũng chịu rủi ro của nó. nếu chủ quan có thể là thành công toi. nên thận trọng khoét lên về phia lỗ thổi 1 cách từ từ như bác lee nói.

cám ơn anh lee đã truyền thụ kinh nghiệm khoét sáo và cho em cảm hứng chơi nhạc

CoolGift

Page 3 of 3 (35 items) < Previous 1 2 3 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net