Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Luyện tập sáo ở công viên Nghĩa Đô

rated by 0 users
This post has 161 Replies | 13 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Đúng là mọi người có vẻ trịnh trọng hóa vấn đề quá nhỉ, việc tập là việc thường xuyên hôm nào mà chẳng tập, bác nào muốn ra công viên cho rộng rãi thaong mát thì cứ ra, lịch tạp ở nghĩa đô coi như cố định như thế bác nào rỗi mà ra muốn giao lưu thì ra, còn lại thì tập ở nhà, lịch đã cố định rồi sao lần nào cũng phải thông báo làm chi, ra gặp ai mà chẳng có thể học hỏi được vài điều, nhiều lúc tui thấy hơi buồn cười nhiều người kêu bận này bận nọ, hoãn cái này cái nọ để ra công viên "offline hàng tuần", rồi lúc ra tán phét rất là vui vẻ với các bạn nữ đến cuối buổi trước khi ra về tiếp tục một ca bài "hôm nay em phải hoan xyz.. để ra đây" (???) Ra tập nếu có gặp nhau thì quả là rất quý và thêm hứng thú luyện tập, còn nhiều lúc tui thấy nhiều người ra đấy kiểu như đi qua hàng bán sáo 3k thấy cây 5k lạ quá, thổi này thổi nọ sau đó bắt đầu nói phét với mấy người đến xem hàng, cuối cùng chê ỏng chê eo ông bán sáo, cuối cùng là ném lại cây sáo rồi dông.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
Chang ơi, chú là chú hay móc anh lắm nhé, làm anh cứ giật mình thon thót. toàn nói hết cả bệnh của anh ra rồi, buồn quá cơ. mà cái bệnh anh khó sửa nhất là tán phét với mấy bạn nữ xinh xinh hehe. mà tiểu ngoan đồng chả thấy đến lấy sáo về là sao nhỉ, bỏ của chạy lấy người à.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Không phải là quan trong hóa vấn đề đâu bởi vì có những bạn mới tập thổi sáo chưa biết gì thậm chí còn chưa thổi ra tiếng, người ta muốn gặp những người đã biết thổi rồi để học hỏi nên mới ra công viên,nhưng ra đến nơi thì chẳng có ai hoắc có trường hợp ra đến nơi nghe thấy tiếng sáo nhưng không tìm ra địa điểm tập nên đành chịu,trong đó có những người nhà ở rất xa

Phải sắp sếp thời gian để ra công viên tập sáo thì không phải không có mà có nhiều nữa là đằng khác.Chẳng qua ngươi ta không nói ra thôi

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Bạn Chan bảo hôm nào mà chả tập ư,bạn lấy hoàn cảnh của bạn mà áp đặt cho người khác là không được. Như mình bây h mới tập sáo ,đi làm cả tuần từ sáng đến chiều, buổi tối không được thổi vì nhà có người già thường đi ngủ sớm.Cả tuần chỉ mong cho đến chủ nhật để ra công viên tập sáo và cái quan trong là nhờ người khác chỉ bảo với lại mình biết tự tập cả tháng không băng tập một buổi mà có thầy chỉ dạy
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
8
Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

thanhcntt:
Bạn Chan bảo hôm nào mà chả tập ư,bạn lấy hoàn cảnh của bạn mà áp đặt cho người khác là không được. Như mình bây h mới tập sáo ,đi làm cả tuần từ sáng đến chiều, buổi tối không được thổi vì nhà có người già thường đi ngủ sớm.Cả tuần chỉ mong cho đến chủ nhật để ra công viên tập sáo và cái quan trong là nhờ người khác chỉ bảo với lại mình biết tự tập cả tháng không băng tập một buổi mà có thầy chỉ dạy

Chà mình muốn nói là việc tập luyện cốt ở đều đặn thường xuyên, cho dù mỗi ngày bạn bận chỉ thổi 30' nhưng ngày nào cũng thổi có khi cồn tiến bộ hơn mỗi tuần dốc sức tập 1 ngày, và hơn nữa cứ không phải có nhiều người và hiểu hết các vấn đề là có thể tiến bộ, vấn đề là ở chỗ bạn phải áp dựng những ddieuf học được ngay trên cây sáo của mình thường xuyên, một kỹ thuật dù đơn gainr đến đâu + việc bạn hiểu cặn kẽ mà luyện tập thường xuyên thì ít nhất cũng phải mất một tuần trở lên (có khi còn hơn nhiều) Một buổi bạn gặp có thể diễn giải được cho bạn hết cả 1 cuốn học sáo từ dầu đến cuối, nhưng nếu bạn tập thì mỗi trang cũng có thể mất cả 1 tuần, thậm chí tính theo dòng, nếu mà có từ trách nhiệm thì nó nói đến trsach nhiệm với chính mình thôi, nhưng nói từ đó có vẻ là hơi quá, vì anh em không chuyên học sáo với tinh thần giải trí, kết bạn, mà đã kết bạn thì không ai muốn một người bạn lười biếng thôi, và nhất là bạn bè thì phải thoải mái vô tư với nhau nên mình nói ra cả.  Chẳng hạn như nhiều bạn cứ mỗi một buổi gặp nhau đều hỏi rất cặn kẽ từng kỹ thuật, nhưng sau thời gian tính bằng tháng thì còn chưa cả đánh được lưỡi đơn và không đọc được 1 bản nhạc đơn giản (tôi lấy ví dụ cả bải Lên đàng hay làng tôi) vậy thì thử hỏi những ngwoif được hỏi có còn hứng thú để trả lời cho các bạn nữa không.Lịch tập đã cố định, bạn luôn có thể tới bất kỳ CN nào mà.

Rất quý mọi người tìm đến và yêu cây sáo nhưng chính hành động của mọi người mới nói lên tình yêu của bạn, và thành quả bạn đạt được khẳng định điều đó. Mong bạn hiểu rằng mình cũng muốn nói là chuyện gì cũng vậy muốn tiến bộ thì phải có sự chăm chỉ và bỏ thành quả, mình rất quý khi bạn cũng tha thiết với cây sáo nhưng nếu bạn yêu nó mà không có thời gian cho nó (cả khách quan lẫn chủ quan) thì việc tiến bộ là muôn vàn khó khăn, nhưng bạn vẫn có thể tới với tụi mình bất cứ khi nào, các bạn luôn được chào đón. Chúc bạn công tác tốt và đạt được những thành tựu hơn nữa. Thân.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Đã xóa vì viết tiếng Việt không có dấu!

Khi nào sửa được vietkey thì hẵng post bài bạn àh, xem như là tôn trọng mọi người nha! Nếu vẫn không sửa được thì vào đây để gõ dấu online nha bạn :

http://www.vietseo.net/tools/vietnamkey/

BQT Damsan.net
Not Ranked
tiểu cầm thủ

tình hình là cn này đội mình vẫn tập như thường chứ???

mình chưa biết gì về sáo hay nhạc lý cũng mon men ra học vậy,nhưng phải tuần sau mới có sáo bác thoong gửi,giờ chạy ra Thủ Lệ mua tạm để mai học hihi

có gì các bạn chỉ bảo tận tình nhé

Đời Tôi Là Áng Mây Xanh, Bồng Bềnh,Phiêu Bạt,Ung Dung Tháng Ngày
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

Ơ mấy tên này cãi nhau làm cái giề ấy nhỉ. tập thì tập vừa thôi chứ, giờ mà cứ tập cho nhiều cho giỏi thì đến già lấy cái gì ra mà tập hử. các bạn đừng có nôn nóng làm gì, tập theo kiểu giải trí cho vui vẻ, đến tập cứ tán dóc cho vui và thoải mái là thích rồi. không phải cứ yêu sáo là phải ráng mà tập chăm chỉ cho giỏi đâu, hãy lấy thời gian tập sáo làm thời gian thư giãn đừng có căng thẳng thế chứ. mình thổi sáo được hơn 10 năm rồi nhưng trình độ vẫn chỉ như người tập mấy tháng thôi, nhưng có ai bảo mình không yêu sáo đâu. thời gian học và làm việc các bạn đã phấn đấu cố gắng nhiều rồi, hãy để mình thả lỏng khi tập sáo, thật thoải mái không gò bó gì cả, tiến chậm cũng được, càng lâu tiến càng thấy cái yêu sáo nó bền thế nào. cũng một kỹ thuật thôi nhưng bạn càng tập lâu và tập một cách thật thoải mái thì tự nhiên cái hồn nó chuyển vào tiếng sáo thôi, chứ tập thật nhiều kỹ thuật nhưng mà thổi chưa thể hiện được cái tình cảm trong tiếng sáo thì nó cũng chả là gì cả. ĐIỂN HÌNH LÀ CHANGKYFUNG, LƯỠI KÉP ĐÁNH ẦM ẦM MÀ NGHE TIẾNG SÁO CHẢ CÓ MẤY TÌNH CẢM, NGHE MUỐN ĐẤM CHO CÁI ẤY. MÀ CHANG ƠI, ĐANG NỢ TIỀN NHÉ HEHE.

Mình nói nghe hay hay thì các bạn cứ bấm thanks cái nhé, nhưng đừng làm theo mình nhé, thổi sáo không khá được đâu, có tập bao nhiêu cũng không giữ đúng nhịp và thổi theo beat được hihi. buồn buồn ngồi chém cho anh em đỡ căng thẳng thôi hihi.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Các anh ơi hôm trước lúc em đi học thì con em nó vứt sáo vào thùng rác, ông già lại ko biết gì đem ngâm vào xà phòng để rửa giờ thổi nghe âm nó cứ ntn ý giờ phải làm ntn? Chả lẽ lại phải mua cái mới?
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Haha, giặt sáo xong rồi thì đem phơi ngoài nắng đi bạn, đảm bảo về sau lại thổi ngon lành ngay í má, lại thơm tho nữa, còn nếu ko được thì đem thổi bong bóng cũng được vậy Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Thế có nghĩa là cứ phơi nắng là được ạ? Mà giờ Hà Nội lấy đâu ra nắng cơ chứ?
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
ngoccuaanhoi:

Ơ mấy tên này cãi nhau làm cái giề ấy nhỉ. tập thì tập vừa thôi chứ, giờ mà cứ tập cho nhiều cho giỏi thì đến già lấy cái gì ra mà tập hử. các bạn đừng có nôn nóng làm gì, tập theo kiểu giải trí cho vui vẻ, đến tập cứ tán dóc cho vui và thoải mái là thích rồi. không phải cứ yêu sáo là phải ráng mà tập chăm chỉ cho giỏi đâu, hãy lấy thời gian tập sáo làm thời gian thư giãn đừng có căng thẳng thế chứ. mình thổi sáo được hơn 10 năm rồi nhưng trình độ vẫn chỉ như người tập mấy tháng thôi, nhưng có ai bảo mình không yêu sáo đâu. thời gian học và làm việc các bạn đã phấn đấu cố gắng nhiều rồi, hãy để mình thả lỏng khi tập sáo, thật thoải mái không gò bó gì cả, tiến chậm cũng được, càng lâu tiến càng thấy cái yêu sáo nó bền thế nào. cũng một kỹ thuật thôi nhưng bạn càng tập lâu và tập một cách thật thoải mái thì tự nhiên cái hồn nó chuyển vào tiếng sáo thôi, chứ tập thật nhiều kỹ thuật nhưng mà thổi chưa thể hiện được cái tình cảm trong tiếng sáo thì nó cũng chả là gì cả. ĐIỂN HÌNH LÀ CHANGKYFUNG, LƯỠI KÉP ĐÁNH ẦM ẦM MÀ NGHE TIẾNG SÁO CHẢ CÓ MẤY TÌNH CẢM, NGHE MUỐN ĐẤM CHO CÁI ẤY. MÀ CHANG ƠI, ĐANG NỢ TIỀN NHÉ HEHE.

Mình nói nghe hay hay thì các bạn cứ bấm thanks cái nhé, nhưng đừng làm theo mình nhé, thổi sáo không khá được đâu, có tập bao nhiêu cũng không giữ đúng nhịp và thổi theo beat được hihi. buồn buồn ngồi chém cho anh em đỡ căng thẳng thôi hihi.

Đả đảo cái ông Đông Lùn này....toàn tuyên truyền vớ vẩn.....

Kiến thức nói chung....kiến thức âm nhạc nói riêng...và gần nữa là nhạc cụ truyền thống thì rất là vô tận...mọi ng đừng bao giờ lo hết cái mà tập

Khi mọi ng chịu khó chú tâm vào tập và tiến bộ thì tự khắc sẽ thấy thoải mái khi luyện tập lúc đó sẽ rất hứng tập....

@ Đại ca Chang : Dạo nì đại ca lại nát đến thế cơ à....chẹp

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Tại lão Chang dạo này toàn tập kép chùm 4 nên mới nghe tẹt bô thế thôi, chớ chùm 3 thì lão chạy ngon rồi mà anh Đông. Mà phải công nhận là nếu tập luyện chăm chỉ, bài bản, có chiến lược và có thành tựu rõ rệt thì tinh thần sẽ rất phấn khởi, do đó đề nghị anh em miền Bắc tập luyện nghiêm túc hơn nhé, dạo này có nhiều buổi giao lưu hơn trước nhưng chất lượng chuyên môn lại có vẻ xao lãng quá đó Party!!!
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

cầy nửa thân hình như "lùn" hơn mình mà sao nó dám gọi mình thế nhỉ. mà sáo và âm nhạc thì vô biên thật, nhưng mà thời gian dành cho nó của những người ko chuyên cũng chả có là bao, khả năng thì nó cũng có giới hạn. nên cứ từ từ thảnh thơi mà tập, không cần hăng quá đâu hehe. giờ mà tập hăng quá lỡ may nó đến cái hạn của mình, lại phải phá cái giới hạn để nâng lên cảnh giới khác thì mệt lắm, thôi thì cứ để nó tự nhiên đi theo cái ngộ giác của bản thân, ung dung theo dòng nước cho nó thanh thản thoải mái. cốt là ở cái tâm yêu sáo, có thể yêu sáo không đúng cách làm hại cây sáo, nhưng đó cũng là một tình yêu thực sự, không ai bắt yêu sáo thì phải thế này hay thế kia cả. ( ơ, hôm nay mình nói cũng hay đấy chứ nhỉ, tự vỗ tay khen cái đã nào hehe) .

Kmath im lặng cho anh chém Chang nào, dạo này nó cứ lầm lũi thế quái nào ấy, kiểu như là thất tình em nào rồi. cũng có thể là nó ức chủ nhà ko cho thủi sáo phải qua nhà bạn tập ké. chém tí cho nó lên tinh thần chơi ấy mà hehe. 

Kmath yên tâm về vụ tập đi. giờ thành viên mới vào rất nhiều. anh em mình quen rồi thì tập không vấn đề gì, nhưng những người mới vào chưa quen, đôi khi ngại trước đám đông, ngại hỏi, chưa quen phá đám nhau khi tập nên hay ngồi nghe. thôi thì thời gian đầu này tập vừa vừa và hướng dẫn các bạn mới tập có phương pháp, ngồi tán dóc cho quen nhau hơn, thì sau này việc trao đổi tốt hơn. với lại anh cũng biết là các bạn ra đó tập ít nhưng về nhà cũng có cố gắng tập. đến khi nào tình hình ổn định về mem mới thì tập nghiêm túc hơn. chứ giờ mà cứ ngồi chỉ, được 1 vài hôm lại có mem mới vào, lại chỉ nữa... mệt lắm. nên cứ từ từ đừng nóng vội, chờ thời cơ mà phất cờ. đến bác hồ khởi nghĩa cũng phải chờ thời cơ cơ mà hihi. còn Kmath lập topic tiêu luôn trên này đi là vừa, phải thăm dò xem có nhiều người quan tâm không, có khả năng để làm 1 nhóm tập tử tế không, tìm hiểu thêm các bác trong nam về kỹ thuật trên tiêu đi.

Page 2 of 11 (162 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net