Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mở lớp sáo trúc ở Trường phổ thông đặc biệt Nguyễn Đình Chiểu -HCM

rated by 0 users
This post has 57 Replies | 3 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
vậy sang chủ nhật ghé lên cung văn hóa lao động chơi luôn nha em, có gì gọi anh cái nghen : 0984.000.331
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Để em tranh thủ lên học hỏi, hi. Nhưng chủ nhật này không được rồi, tiếc quá, mai em phải về quê gấp roài !!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Hôm qua theo điều tra sơ bộ thì một số em ở đây phần đông là biết nhạc lý. Các em có học qua trống, organ, tranh, kìm, sến, nhị, thanh nhạc ... Tui thấy trình độ nhạc lý có em còn giỏi hơn các "thầy" dạy sáo trúc ấy chứ. Ngòai ra còn có một em đã học gần hết cuốn sách sáo trúc của thầy Trần Thanh Trung do học trò của thầy Trung dạy và em này dùng sáo 10 lỗ.
To SongUT : em có thể lên công viên Hòang Văn Thụ vào sáng thứ 7, ở đây cũng có nhiều thành viên Damsan lắm. Chơi tới 2-3 giờ trưa mới về.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hự, các thầy cẩn thận à nha, ko có lúc bị học trò "bắt giò" thì quê đấy, hi hi.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Thật ra lịch học sắp tới cũng khá bận rộn, nhưng em sẽ tranh thủ đi tùm lum chơi ^^. Nói lại mới nhớ, hum qua nghe anh thổi bài Lý Ngựa Ô em muốn nhảy lên ngựa chạy (nếu có, mặc dù không biết leo lên ngựa ntn nữa, hi), đã thiệt !!! Cọc cọc cọc...Cọc cọc cọc...Cọc cọc cọc...Đã thiệt !!!
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

@chị saodieucaonguyen : Về lịch học thì chưa cụ thể được. buổi tiếp theo sẽ là 5h30 thứ 6 . ngày : 18/9. Bọn em sẽ cố gắng đến 1 tuần 2 buổi. trong 3 tháng.

^_^ Đúng là  anh Duy nói. Em cũng nghi ngờ về khả năng của mình. không biết sẽ chỉ được các em tới đâu. Trong khi mình cũng tự mò là chính/.

Nếu không dạy được thì gọi là giao lưu đi.hi

Có thể mang băng tới mở. hoặc cung cấp những cái cần thiết mà các em không tìm được.

Ngoài ra còn có sự hỗ trợ của thầy Thanh nữa.Ý muốn lập lớp sáo là mong muốn của thầy.Vừa để phát triển âm nhạc dân tộc. Cũng để 1 số em yêu thích sáo như em Hòa, Khánh... có cơ hội tập 1 cách bài bản , giờ giấc và đều đặn hơn.

Rất mong các bác thỉnh thoảng ghé trường chỉ bảo thêm cho các em ^_^. anh Duy, anh Lee, ninja..... và các bác khác giúp thêm.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

To Onggiamesao : Tui rất muốn cùng chung sức với bác. Sẽ cố gắng để đến đuợc với lớp khi có thể.

To SongUT : Cái đó có khó gì đâu, tập và bửa là được. Còn thổi sáo có hồn thì khó thật, anh tập cả chục năm cũng chưa ra hồn.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Chiều mai MHM sẽ đến tham gia giao lưu với các bạn ở đây.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
hoan hô anh em, hoạt động này quả thực có ý nghĩa. tưởng ở hà nội em quyên góp cho cài cây sáo em khoét, nói chung là khá thỏa mãn yêu cầu đặt ra. có 2 cây sáo nhựa còn thêm chức năng cho các em phang nhau tẹt không lo vỡ hihi. chúc các thầy cô giáo làm việc tốt nhé. còn cái vụ trung thu thì anh em hà nội cố gắng tham gia nhiệt tình tí nhé, hôm đó Vũ cần khá nhiều nhân lực, anh em nào đến được cứ đến dù sớm hay muộn nhé.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Dự kiến kế hoạch tình nguyện trung thu ở HN cũng đã có một cơ số anh em tham gia, theo như bản kế hoạch và yêu cầu công việc như đã đề ra, theo kinh nghiệm em thấy số nhân lực 100 là thừa sức đáp ứng đảm bảo về triển khai công việc, có thể tăng góp phần giúp các em phần nào đều là niềm vui, mong rằng chương trình của đamsan cũng sẽ thành công.

Hôm nay mới lên cám ơn bác Rùa được, em đang trong quá trình...tìm xem phần dạy gõ muỗng ở chỗ nào, thò ra cái biểu diễn crap hay quá.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

onggiamesao:
Rất mong các bác thỉnh thoảng ghé trường chỉ bảo thêm cho các em ^_^. anh Duy, anh Lee, ninja..... và các bác khác giúp thêm.

Rất tiếc là lúc 6h30 các ngày mình có công việc, nên không thể lên đó hướng dẫn rồi về cho kịp giờ được. Mong 2 bạn và các anh em cố gắng duy trì càng lâu càng tốt. Chỉ biết chúc như dzậy thôi, mình không quen cổ vũ bằng miệng suông nên không làm được thì im luôn.

Dụng lực đả lực
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Ngày hôm nay có thể nói la cũngthành công tốt đẹp.

-Tặng thầy chủ nhiệm 1 cây sáo, thầy chọn cây của MHM.

-phát cho mỗi em 1 cây, tổng cộng là 10 cây.

-Sau buổi đầu tiên làm quen, khảo sat trình độ:

. phần lớn các em đã biết nhạc ly cơ bản

. Có thể chia làm 3 nhóm: biết thổi thành bài hoàn chỉnh, biết thổi note,và chưa biết gì về sáo

. không phải các em khiếm thi tất cả, có khoảng 5 em thị lực được 50%. Tụi mình rất mừng vì sẽ đỡ phần nào.

-Giáo trình: từ buổi sau, dự định sẽ sử dụng sách sáo trúc 6 lỗ của thầy TRẦN THANH TRUNG.(ko biết có cần xin phếp bản quyền ko). trong trường dã có bản chử nổi của cuốn này.Bên cạnh đó sẽ xen kẽ vài ca khúc phù hợp với các bài tập.

LỊCH HỌC:  2BUỔI/TUẦN:

THỨ 6           17H30-18H45

CHỦNHẬT    17H30-18H45

ANHCHỊEM DAMSAN SG AI RÃNH BUỔI NÀO THÌ THAM GIA NHÉ.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cảm ơn cây sáo của bạn SongUIT ^_*. Khi nào rãnh ghé trường chơi nhé.

Hôm nay là chủ nhật. Đã qua ngày thứ 2 chính thức của lớp.

Tình hình là...  rất vui. rộn rã. các em cũng còn nhỏ tuổi nên , tính trẻ con, còn hơi e thẹn nữa. 

Có em thì lúc nào thổi cũng phùng căng má , như thổi kèn bóp. 

Có em chỉ thích thổi như xe cứu hỏa kêu : đồ -fa đồ - fa đồ - fa........

Hôm nay có anh Duy, Phước, mình và 1 bạn gần nhà mình . 

Các em tiến bộ rất nhanh.Mới qua 1 vài ngày đã thổi được đồ 1 -> đồ 3. đánh lưỡi đơn được, luyến nốt.

Hầu như tất cả đã thổi kêu , tiếng to, vang.

Hòa thổi khá nhất trong nhóm. Đang tập bài  : Bác vẫn cùng chúng cháu hành quân.

Chắc nhờ mọi người đến chỉ thêm về kĩ thuật

--------------

1 số khó khăn :

+ có nhiều em cầm sáo không chuẩn, khó cầm theo kiểu sáo 10 lỗ

+ bấm các ngón, nốt tùy tiện

+ lớp học chưa nghiêm túc lắm

+ chưa có hệ thống bài tập cụ thể cho từng trình độ 

+ chưa có máy để bật băng , đĩa ......

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Có gì đâu anh, em chỉ tặng có 1 cây thôi mà. Khi nào rãnh em lên ấy chơi, 3-10 này anh có đi off không.

Đúng là nếu không có bài tập cụ thể thì cũng khó nhỉ !!!

Em thấy môn sáo này có khi thổi được các kĩ thuật rồi nhưng phải cần rất nhiều thời gian lắm mới thuần thục và áp dụng tốt được !!!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Anh Duy với anh Lee cùng thổi bài trống cơm ^_*

[YouTube:NJdC2QexUFo]

////// Lúc quay nhìn sáng mà bỏ ra máy tính đen thui &_^

1 vài hình ảnh hôm đầu đến trường :

Sân trường :

Thầy Thanh và các em đến hôm đầu tiên :

Page 3 of 4 (58 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net