Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Muốn học thổi tiêu ạ!

rated by 0 users
This post has 132 Replies | 7 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Ý của anh Thao là ko hiểu sao sao dạo này bác ấy thổi tiêu rung sâu được có nửa phút, chỉ bằng có một nửa so với thời trai trẻ ấy mà Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Phô là không chuẩn các nốt trong hàng âm khi mình thổi đấy!
'' Ngõ trúc sân mai nhìn cảnh cũ Cà meo cơm mốc nhớ hàn vi''
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Thổi tiêu dễ bị phô hơn sáo theo em có thể là do cách cầm tiêu của mỗi người khác nhau, nhất là khi cầm tiêu hệ 4-2, bấm thường hay bị chệch lỗ ra ngoài.

Anh Thao ơi, làm thế nào để rung hơi tốt? Có ông nghệ nhân khi rung hơi mà má cứ phập phồng như con ếch vậy, không hiểu là ông ý rung chỗ nào trên người vậy?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kien:

yêu cầu mod cung cấp cho em thế bấm bát độ 3

To Leehonsu; Em TK hoài không đc anh sơn ui, Còn trill ngón fa chứ gì. em trả bài sớm đó. Nói chung sửa chữa xong em thấy hơn hụt nhưng giờ hưng fấn lên nhiều rồi. Em tập đc 2 bài cũng kha khá hôm sau gặp nhau bên tao đàn em trả

Chời ơi, em cứ lấy thế bấm như sáo, xem nó có... kêu hông ? nếu nó kêu ngon lành thì test bên Turn-e xem có đúng cao độ hong.

Nếu ko đúng thì chỉnh ngón tay, và tuỳ cây tiêu của ai làm, em hỏi trực tiếp ng ấy.

Anh có 2 cây tiêu VN, 2 cây TQ. Cây TQ thì bấm y như sáo, nó lên tới A3 ngọt ngào (vì tiêu D) và nếu thổi mạnh nó còn lên tới B3 C4 nữa, nhưng tiếng bị méo và ko chuẩn, và chả có ai viết nhạc cho mấy cái note này. 2 cây TQ bấm y nhau, nhưng 2 cây VN do 2 pác khác nhau làm, bấm cũng khác nhau tuốt !

Nếu là tiêu 10 lỗ thì ngoài thế bấm như sáo, nó còn có nhiều thế bấm ở bát độ 3, tuỳ theo chạy ngón thuận tiện mà bỏ thôi. Tuy nhiên, nói rõ ra thì HTB cũng chả quan tâm, vì có bao giờ tập tới đâu !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

em thấy tiêu 10 lỗ cũng hay đấy chứ, em mới tập thôi nhưng đảm bảo không bao giờ hở ngón( trừ TH mình thả nó ra) Mod mà ko thích thủi tiêu 10 lỗ thì e hèm............!

bác sapin hỏi anh Leehonsu ý. mún rung kiểu chi cũng có. môi, mũi, mi, mắt nói chung bộ phận nào chữ m là ổng rung đc kể cả mông và bộ phận gần kề.

ông nghệ nhân rung cái "mang" của ổng chả qua là hơi sâu và dài chưa kể là nghệ nhân nên kỹ thuật kiểu high qué li ti ý mà

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
daocongthuan:

em thấy tiêu 10 lỗ cũng hay đấy chứ, em mới tập thôi nhưng đảm bảo không bao giờ hở ngón( trừ TH mình thả nó ra) Mod mà ko thích thủi tiêu 10 lỗ thì e hèm............!

bác sapin hỏi anh Leehonsu ý. mún rung kiểu chi cũng có. môi, mũi, mi, mắt nói chung bộ phận nào chữ m là ổng rung đc kể cả mông và bộ phận gần kề.

ông nghệ nhân rung cái "mang" của ổng chả qua là hơi sâu và dài chưa kể là nghệ nhân nên kỹ thuật kiểu high qué li ti ý mà

Đâu cần phải biết thổi 10 lỗ mới làm mod được đâu bác. Quan trọng là cách quản lý forum thôi, admin cũng có thổi tiêu sáo gì đâu.

Nghe đâu tiêu Việt Nam 10 lỗ,Tiêu Trung Quốc 8 lỗ, Tiêu Nhật 5 lỗ. Nhưng xếp hạng thì mọi người biết rõ rồi đấy. Vậy nên chăng nói càng nhiều lỗ càng hay?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
daocongthuan:

Em hèm thế nào vậy pác ?

Cái câu ở bài trên kia,  tui muốn nói là mấy note bậc 3 ít khi nào tui xài tới, còn tiêu 10 lỗ thì chỉ xài khi lúc bị kêu gọi bất ngờ đi đâu phải mang theo,thì cây 10 lỗ ko thể thiếu, hoặc các bài thăng giáng bất thường. Bình thường tui vẫn khoái tiêu 6 lỗ, sáo 6 lỗ, vì âm sắc vẫn hay hơn.

Đồng ý với MHM, admin chỉ chơi tiêu có 2 lỗ mà vẫn làm admin ngon lành đấy thôi !

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

gì mà vồ em ghê vậy ta. Thì em nói là kô thích chứ không phải ko bít ná. Nhưng cây tiêu 2 lỗ thì làm sao mà chơi vậy mod. em thấy quái zị àh.

Tiêu càng ít lỗ thì càng hay mà càng hay thì thủi càng mệt nhỉ. hazz.

5 lỗ bấm thăng giáng đã mỏi tay rồi nói gì đến 2 lỗ mà  chơi đc bài trên đường chiến thắng thì em cũng chào thua

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
cậu này chạy đâu lâu nhỉ, sao nọ nay có còn nhớ đến tui ko đấy! Wink
rockfan22003@yahoo.com
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

cuối cùng thì chú thòong cũng lên tiếng. Em vẫn nhớ mình đang thiếu nợ chú 500k. Em thất hứa với chú,sợ chúthoòng nghĩ em giựt nợ thui. Chắc em là người nợ chú lâu nhất thì phải. 5 ngày nữa vào trường FPT rồi. Chắc anh Lee nói đúng em là người khốn nạn

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
có gì đâu, nợ tui thì đâu chỉ mình cậu, tui cũng ko có đòi, Geeked, nhưng mà cậu hứa mồng 5 tháng 5, hic sau đó cậu lại hứa sau đó 1 tuần, rùi lại sau đó 1 tuần nữa! Hmm rùi cậu im luôn ko nói chi nữa! cho nên tui ko khỏi ko đặt dấu hỏi ? thà cậu bảo năm sau, hay tháng sau gì đó chứ, hay bảo lúc nào em có em trả cũng được,tui đỡ phaỉ lăn tăn,  tui dễ lắm, Geeked
rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
daocongthuan:

gì mà vồ em ghê vậy ta. Thì em nói là kô thích chứ không phải ko bít ná. Nhưng cây tiêu 2 lỗ thì làm sao mà chơi vậy mod. em thấy quái zị àh.

Tiêu càng ít lỗ thì càng hay mà càng hay thì thủi càng mệt nhỉ. hazz.

5 lỗ bấm thăng giáng đã mỏi tay rồi nói gì đến 2 lỗ mà  chơi đc bài trên đường chiến thắng thì em cũng chào thua

Cái vụ tiêu 2 lỗ này pác phải trực tiếp hỏi Admin thôi, tui ko có quyền trả lời. (sợ vi phạm nội quy diễn đàn í mà)

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Tiêu 2 lỗ chắc là loại tiêu để nguyên ống, 2 đầu gọi là 2 lỗ!

khi chơi thì nhét vô bên trong 1 cây gai đã tẩm thuốc độc, sau đó ngậm vô miệng, ngắm mục tiêu và ... thổi ! Big Smile 

rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ
Hix,tình hình là em ở hà nội. em muốn học thổi tiêu (hôm nọ tình cờ nghe bản unmei no hito rất hay. em rất muốn thổi bản đó để tặng 1 người bạn thân mới bị 1 thằng ku đá), mà em ko biết là ở hà nội nên tầm sư học đạo ai. mua tiêu ở đâu. (em là newbie không hề biết thổi tiêu hay là bất cứ nhạc cụ nào)...help help help!!!
I am Nobody and Nobody is Perfect !!!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hic nói câu này khí ko phải, chứ bạn chưa hề biết 1 nhạc cụ nào mà đã đòi thổi bài ý tặng cô bạn, hic chỉ sợ sau khi bạn tập được thì với thời gian đó, cô ý đã có chàng khác! Wink
rockfan22003@yahoo.com
Page 4 of 9 (133 items) « First ... < Previous 2 3 4 5 6 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net