Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Help em với nha mấy cao thủ

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
shinichi201187 Posted: 04-13-2009 12:05

Biết sáo lâu rồi nhưng vẫn chưa có thổi cái gì cho ra là mình đang thổi sao hết, chắc tại ngu nhạc lý. Mấy bác cho em hỏi liệu không biết về nhạc lý có thể thổi sáo hay được không. Hồi giờ em thổi không có nhạc lý gì hết toàn là thổi theo cảm tính với nhớ được nhịp của bài hát thôi ( lỡ quên lời thì bó chân + tay chuyển bài).

Còn nữa có cách nào để học nhạc lý nhanh ko, em đi gần 1 vòng damsan nhưng vẫn chưa hiểu thế nào là nhạc lý hết, lúc về quê lôi sáo ra thổi thì ba ổng bảo là mày thổi gì mà cứ tete hoài vậy. Còn hôm trước thổi thì thằng bạn cùng phòng nó bảo thổi cũng được đấy, hic không biết là nó khen thật hay là thấy cứ thổi hoài mà không ra sao nên phán đại một câu không biết chừng.

Hiện giờ em tự nhận thấy là tiếng sáo của mình cứ giống như là gỗ mục ý, rắc rắc muốn gãy. Còn cái vụ đánh lưỡi từ đô qua rê hay từ rê qua đô gì đó là sao vậy. Cụ thể một chút được không ( nghiêng về thực hành chứ giờ bảo em học nhạc lý thì chắc teo quá).

Mong được chỉ giáo

Ai bảo rằng cây không buồn, không khóc ? Ai bảo rằng đá không nhớ, không thương ? Cây không buồn sao cây trút lá ? Đá không buồn sao đá phủ rêu xanh ? Người không buồn sao người đau khổ ? Người không buồn sao lệ cứ tuôn rơi ?
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Hi Shinichi201187

Bạn biết đấy, nhạc lý, hay còn gọi là Music Theory cũng giống như một cái công thức để bạn giải một bài tinh toán. Và Music Theory là the best way cần phải biết để một người muốn trở thành một nhạc sĩ, nghệ sĩ. Nói chung là Music Theory là bài học đầu tiên bạn cần phải học khi bước vào thế giới âm nhạc. Làm sao bạn nghiên cứu thực hành khi bạn không biết cái gọi là basic ấy. Hy vọng bạn hiểu ý Minh và chăm chỉ.

Về việc "đánh lưỡi từ đô qua rê hay từ rê qua đô" theo bạn nói thì Minh không hiểu lắm, sẽ nghiên cứu về cái từ ngữ này. Có thể ai đó trong forum sẽ giải thích giúp bạn. Ở đây là một vài website về Music Theory rất hữu ích cho trường hợp bạn : http://www.musictheory.net/  or http://www.alcorn.edu/musictheory/Version2/index.htm

Minh Ngo

"A flute on the floor is a flute no more"
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mấy bác cho em hỏi liệu không biết về nhạc lý có thể thổi sáo hay được không.

---> Được . Chưa từng nghe Trương Chi có học qua nhạc lý.

Còn nữa có cách nào để học nhạc lý nhanh ko, em đi gần 1 vòng damsan nhưng vẫn chưa hiểu thế nào là nhạc lý hết

Học đi đôi với hành là nhanh nhất. Nếu bạn chỉ đọc lý thuyết thì cũng như không. Hôm trước có bạn nào bảo mua cuốn Nhạc Lý Căn Bản về đọc từ đầu tới cuối ko hiểu gì, sợ quá hic hic, ko hiểu là phải. Đọc tới đâu áp dụng tới đó chứ làm 1 lèo nguyên cuốn sách thì....

Tốt nhất là bạn mua cuốn sách của thầy Hồng Thái , cuốn này bán rất nhiều trên tòan quốc. Trong cuốn sách , đầu tiên sẽ giới thiệu cho bạn 1 số căn bản như các nốt nhạc ---> đi kèm là bạn phải thực hành thổi các nốt nhạc. Các dấu lặng ---> đi kèm là bạn phải thực hành thổi bạn nhạc có dấu lặng.v.v...

Cứ thế, cứ thế , tập dần dần theo cuốn sách bạn sẽ biết cách đọc nhạc phổ , như vầy là coi như bạn nắm sơ nhạc lý đc rồi.

Muốn nâng cao thì cứ xấn vào các bản nhạc, bạn sẽ phát hiện thêm nhiều dấu nhạc lạ. Lúc đó giở cuốn Nhạc Lý ra tra cứu , bạn sẽ hiểu. Ko hiểu nữa thì lên đây vào box Nhạc Lý hỏi các anh í Yes

Tài liệu tự học nhạc lý tiếng Việt có nhiều, bạn đừng thấy link của bác Minhngo mà sợ. Trong damsan cũng có. Bạn lên google tìm cũng có.

Thân.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

" Mấy bác cho em hỏi liệu không biết về nhạc lý có thể thổi sáo hay được không.

---> Được . Chưa từng nghe Trương Chi có học qua nhạc lý.  "

Không học nhạc lý vẫn thổi sáo được . Mình cũng gặp một vài người họ thổi sáo rất hay mà không biết nhạc lý, cái đó cũng bình thường thôi.

Ý của bác Minhngo là bạn nên học nhạc lý. Đó là một thứ rất quan trọng.

Mình nghĩ bạn nên học thêm nhạc lý sẽ có ích. Học nhạc lý sẽ giúp bạn rất nhiều, ít nhất nó có thể giúp bạn tiếp cận với những bản nhạc bạn đang thổi, nó sẽ giúp cho bạn nhanh tiến bộ hơn....

- Nhạc lý - không học cũng được nhưng nếu có điều kiện thì nên học sẽ tốt hơn.

Link của bác Minhngo toàn English chắc bạn đọc ko nổi rồi , ngay trong damsan mình cũng có nè :

http://damsan.net/forums/44/ShowForum.aspx

Bạn chưa biết gì về nhạc lý thì hãy xem cái topic " Nhạc lý căn bản"  tốt nhất là nên hiểu hết rồi hãy xem những cái khác. Nói khó thì không khó, dễ cũng không dễ, cố gắng và có quyết tâm là giải quyết được hết.

ym: heartfailz
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

đã xoá

( ai del hộ em cái. em nhầm .)

ym: heartfailz
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Thank mấy bác nhiều nha, ko biết có áp dụng được không nữa. Em là dân ngành điện, suốt ngày toàn dây với nhợ hic không biết nhìn vô "nhạc lý cơ bản" có thể tiếp thu đến mức nào nữa. Thôi vậy cứ cố gắng biết đâu mình sẽ hơn được Trương Chi về khoản nhạc lý đây Stick out tongue
Ai bảo rằng cây không buồn, không khóc ? Ai bảo rằng đá không nhớ, không thương ? Cây không buồn sao cây trút lá ? Đá không buồn sao đá phủ rêu xanh ? Người không buồn sao người đau khổ ? Người không buồn sao lệ cứ tuôn rơi ?
Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net