Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tổng hợp những thắc mắc về tiêu!

rated by 0 users
This post has 24 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

em muốn hỏi về cái khẩu huyệt của tiêu, em thấy có nhiều loại khẩu huyệt (lỗ thổi) khác nhau, vậy sự khác nhau này có làm thay đổi âm sắc của tiêu không?

em muốn làm môt con tiêu bằng nhựa thì có thể lắp màng rung kiểu TQ được ko Big Smile? nếu được thì lắp thế nào, khoảng cách như thế nào cho phù hợp?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
SapinT:

em muốn hỏi về cái khẩu huyệt của tiêu, em thấy có nhiều loại khẩu huyệt (lỗ thổi) khác nhau, vậy sự khác nhau này có làm thay đổi âm sắc của tiêu không?

em muốn làm môt con tiêu bằng nhựa thì có thể lắp màng rung kiểu TQ được ko Big Smile? nếu được thì lắp thế nào, khoảng cách như thế nào cho phù hợp?

Khẩu huyệt khác nhau, âm sắc khác nhau, và độ chuyển (thu toả) trong âm thanh cũng khác nhau.

Tiêu hay sáo bằng nhựa thì không bao giờ nên làm lỗ lắp màng rung. Vì tiêu nhựa rất mềm, nên độ rung của thân tiêu đã quá rè rồi, gắn màng vào rất dỡ, thổi ko ra chất TQ đâu. Chỉ có cây sáo nào dày cui hầm hố, thì gắn màng mới tạm tạm.

Tiêu TQ ít ai chơi màng, tui chỉ thấy ng ta chơi tiêu mỏng, chứ chưa nghe loại gắn màng.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Hôm nay đến nhà ông nghệ nhân phố huyện thấy ông ý thổi tiêu ác chiến lắm. Ông ta bảo các làn điệu quan họ phải hội tụ đủ 4 yếu tố: Vang dền nền nảy. Vậy có bác nào biết 4 yếu tố trên là gì không?

Một điều lạ nữa, em thấy ông ta rung hơi bằng má Surprise (má ông ta cứ rung bần bật từng hồi khi ngân) Làm sao để chơi được cái kĩ thuật này?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
SapinT:

Hôm nay đến nhà ông nghệ nhân phố huyện thấy ông ý thổi tiêu ác chiến lắm. Ông ta bảo các làn điệu quan họ phải hội tụ đủ 4 yếu tố: Vang dền nền nảy. Vậy có bác nào biết 4 yếu tố trên là gì không?

Một điều lạ nữa, em thấy ông ta rung hơi bằng má Surprise (má ông ta cứ rung bần bật từng hồi khi ngân) Làm sao để chơi được cái kĩ thuật này?

Sao bác ko nhân cơ hội đang ở quê lân la dò hỏi luôn xem sao?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
SapinT:

Kỹ thuật rung bằng má là biến thể của hơi ngực đấy bạn ạ, nó như một tràng ho ngắn, lúc đó má phồng lên tạo ra chậm âm, để tiếng rung ngọt hơn chứ ko gãy gắt như kỹ thuật rung ho (vì nếu gấp quá, tiêu nó ko bắt tiếng kịp). Lưu ý là những ng biết kỹ thuật tuần hoàn hoán khí thường thổi phồng má và dưới cằm.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
xem ra chắc để luyện kĩ thuật này thì mình cứ phải xúc miệng nước muối đều đều để tạo cảm giác cho má! Big Smile

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

Tại hạ mới nhận được cây tiêu của bác thoong, tập được 2 buổi chiều, bấm note tạm cho là kín, có vài thắc mắc xin được các vị chỉ giáo:

1. Tại sao buổi sáng (từ ~6h~ 10h sáng) thổi Tiêu hay sáo rất khó, đến chiều thổi thấy dễ bắt hơi hơn?

2. Tiêu có bao nhiêu kỹ thuật? phổ biến nhất là kỹ thuật nào? quan trọng nhất là kỹ thuật nào? Nếu được xin các vị làm ơn post video hướng dẫn giống như bác saotruc đã làm bên 4rum sáo trúc.

3. Thấy nói nhiều, và nghe nhiều về kỹ thuật Rung hơi, xin hỏi có bao nhiêu cách rung hơi, điểm khác nhau giữa những cách đó. Tôi cũng đã đọc hết những bài viết liên quan đến kt này trên Đam San nhưng chưa hiểu phải tập như thế nào cho đúng (khi không có bài mẫu để so sánh thì không biết mình tập có đúng không). Xin các vị cố gắng post rõ ràng về kỹ thuật này giùm (có video mẫu thì càng tốt).

Xin cảm ơn!

+ Topic nhạc phổ (sheet): http://damsan.net/forums/thread/5218.aspx + Topic yêu cầu nhạc phổ: http://damsan.net/forums/thread/9293.aspx
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Khi tiêu của bạn bị nứt , muốn bịt được chỗ nứt ,  bạn dùng keo 502 nhỏ vào chỗ nứt , sau đó dùng mùn cưa mịn , tốt nhất là cứt mọt rắc vào vết nứt rồi dùng dao gọt cho nhẵn  , lấy giấy nháp xoa cho bóng . cuối cùng dùng băng keo quấn nhiều vòng ở vòng quanh tiêu để đề phòng bị nứt tiếp,(kể cả tiêu chưa bị nứt cũng nên quấn các đai băng keo đề phòng nứt )
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
sao ko xài dây cột mà lại xài băng keo, về lâu dài nó chảy ra dính tay, hơi dơ, ko bàn tới chuyện thẩm mỹ, nhưng sao tui vẫn thấy dán băng keo nó xấu xấu thế nào ấy, với lại nó cũng đâu có chắc bằng bạn dùng dây. tui mà chữa nứt thì cột trước trét keo sau, lòng trong ko bị ảnh hưởng nhiều bằng trét trước cột sau.
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Not Ranked
tiểu cầm thủ

em có thắc mắc xin các tiền bối đi trước giải đáp giùm em,.

Về độ rộng của lỗ thổi tiêu, có sự khác nhau như thế nào giữa các tiêu có tone khác nhau?

Làm một cây bát khổnng tiêu thì nên làm cây tiêu tone gì thổi sẽ đơn giản cả về âm và phím bấm.vì tay em hơi ngắn.,  và em vẫn thắc mắc về công thức bernuli, em có làm một vài cây tiêu trúc so sánh thực nghiệm và áp dụng công thức  khi đo lại trên tuner E thấy khác nhau nhiều quá,.nhiều lúc làm cả bằng trên định tính và định lượng để tính sai số tính khoảng cách lỗ thổi,.Liệu có công thức nào tính được triệt để vấn đề khoảng cách này không? vì em là tiêu thấy nhiều biến cố quá. thiết diện ống trúc thay đổi theo chiều dài thân trúc, ống trúc không thẳng lắm, đường kính lỗ thổi, lại thêm cái lỗ thổi nữa, nhiều biến cố quá. Thành ra sai số là quá nhiều,làm cho thời gian làm một cây tiêu kéo dài thời gian quá,.

Tiền bối nào co kinh nghiệm chỉ dẫn dùm em,.thank đã đọc bài!!!!!!

Page 2 of 2 (25 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net