Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Vệ sinh trong lòng sáo

rated by 0 users
This post has 52 Replies | 3 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
bản quyền có ai tranh cướp đâu, anh tài trợ cho cả bịch xà phòng và comfort đó hé hé. đảm bảo chế ra loại mọt không ăn, thơm tho sạch sẽ.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

ngoccuaanhoi:
bản quyền có ai tranh cướp đâu, anh tài trợ cho cả bịch xà phòng và comfort đó hé hé. đảm bảo chế ra loại mọt không ăn, thơm tho sạch sẽ.

ơ hơ sao nghe giống nguyên liệu để vệ sinh thân thể hơn là vệ sinh sáo thế nhể :P ? haizzz anh làm khó em quá :))

The life changes when we change....
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Cho em hỏi nếu trong lòng ống sáo đang bị mốc thì phải làm thế nào
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
CTK41:
mình rửa nước muối rồi lấy giấy vệ sinh lau sạch
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

CTK41:

.Cây sáo của em đang bị mốc do thời tiết ở quê em hay ẩm thấp.Em hay dùng nước muối rửa song phơi khô nhưng nó vẫn mốc .Bác nào có kinh nghiệm giúp em vớí,đỡ mốc mà hết mốc thì càng tốt

Mà các bác cho em hỏi sáo bị mốc có ảnh hưởng nhiều đến chẩt lượng âm của cây sáo ko

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

Các bạn ơi làm ơn  cho mình xin hỏi 1 chút làm sao cho Tiêu ,Trúc không bị mốc trong những ngày mưa ẩm như lúc này?

_Chuyện là hôm qua mở tủ ra hết hồn thấy mấy cây sáo và Tiêu nó bị mốc xanh ra mùi nghe kinh khủng lắm  ,mình dùng khăn ướt lau ,rồi dùng nước thơm thoa lên một lần nhưng vẫn nghe mùi mốc.

Mình thường xuyên thổi cây C nó vẫn sạch sẽ không mốcvà không mùi khó chịu,như những cây mà mình cất trong tủ nó mốc xanh nhìn ghê dù lâu lâu mình có lấy ra lau bằng khăn nhúng nước .

_Có chất  nào an toàn khi sử dụng và để bảo quản tre trúc không bị mốc không .

Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saonhua replied on 10-13-2010 21:04

để nơi ẩm ướt không thoáng khí thì dễ mốc lắm, mấy năm trước mùa mưa để tiêu ở nhà MHM cũng bị tình trạng này, đem cây đó về để lại ở nhà tui lại ko bị nữa, mốc tự dưng chết ráo, có lẽ do độ ẩm là chủ yếu.

đừng lau bằng nước, lau khô và để nơi thoáng khí, hơi nóng 1 tí càng tốt, nhưng đừng nóng quá như bếp lò hay máy vi tính, lau bằng nước mà bạn lại để vô chỗ cũ thì khác nào tiếp nước cho mốc.

có nhiều hóa chất để bảo quản, tui đã nghiên cứu được 1 số, tiếc là phải dùng trước khi chế tạo tiêu, còn muốn dùng sau đó thì phải chỉnh âm lại, vì bản thân chất bảo quản cũng là 1 lớp lót và ảnh hưởng tới cấu trúc của tiêu, đó là kiểu bảo quản 1 lần, vô cùng bền, còn nếu ko thì bạn lau bằng vải những ngày ẩm ướt, lòng trong và bên ngoài, như vậy cũng đủ rồi... phòng tôi khá thoáng khí và độ ẩm chấp nhận được nên chả bao giờ tui lau, mà có cây nào bị mốc đâu.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Lê Hồng Sơn replied on 10-13-2010 21:27

Đối với những khu vực có độ ẩm cao thì ngoài những việc lau chùi như trên chúng ta không nên quên 1 trợ thủ đắc lực nữa là : máy sấy tóc

Hiệu nào cũng được, giá hình như dao động từ 150k đến 200k, hãy dùng máy này để hong tiêu sáo sau khi tập luyện xong, để tránh hiện tượng bị nứt do thay đổi nhiệt độ đột ngột, chúng ta không nên xộc thẳng vào lòng trong để hong mà nên sấy đều toàn thân của tiêu sáo, từ ngoài vào trong,  lúc đầu lướt nhanh sau mới rà chầm chậm.

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Thiếu cái này nữa nè Leehonso. He he...

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
caytrevn replied on 10-13-2010 22:17
đó là cái vệ sinh bồn cầu mà anh MHM.ông anh  thích chọc tổ kiến lửa quá nhỉ. mà em ở nghệ an mua mấy cây 15k về cả năm có thấy mốc meo gì đâu, trước khi thổi lại còn ngâm vô nước nữa, chả bị gì cả >> trúc làm sáo 15k tốt thiệt, Yes
Tre Việt Nam. Yahoo: cay_tre_vn_198 Mục tiêu: " Trên Đường Chiến Thắng"
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
music_heal_mysoul:

Thiếu cái này nữa nè Leehonso. He he...

Gái Gú Chỉ Là Phù Du----Thầy U Mới Là Tất Cả
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hôm nọ em vệ sinh lòng sáo bị mốc, đút cây mây đầu dán keo 2 mặt dính giấy nhám vào múc mà ko nhìn, giữa chừng giấy nhám nó sút ra, rút được mỗi cây mây ra, keo dính vào lòng trong moi mãi ko ra, tí nữa là toi mất cây sáo iu quý, em fải chạy đi đốt mấy cây nhang vái thiên địa mấy vái rồi way lại tìm mọi cách moi ra mà ko làm hư lòng trong, trời ko phụ lòng người đẹp trai, hiền lành nên cây sáo vô sự, hú vía.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Tình hình là cây sáo với tiêu của em không có sơn bảo vệ lòng trong nên thường xuyên mốc do thổi nhiều, hôm trước cây sáo em còn mọc nguyên 2 cây nấm trắng lòng trong, thổi thấy khó kêu nhìn vào hú vía luôn. Em có dùng giẻ chùi nhưng mà cứ vài ngày là lại mốc và... mọc nấm. Thấy mọi người bày cách nhưng mà lại mỗi người một kiểu, không biết làm kiểu nào. Em đã thử cách của anh hoangtube và lão quét chùa là nấu nước thuốc rồi tẩm vào nhưng mùi hơi kinh, hôm qua có cô bạn cấp 3 lên chơi mượn thổi thử kêu" mày hút thuốc nhiều lắm hay sao tao nghe sặc mùi thuốc". Có anh nào có cách nào thiệt lợi hại chỉ đàn em với...đang bó chân không biết làm sao đâyTongue Tied.

À, nhân tiện cho em hỏi luôn: mấy anh thường sơn vỏ ngoài cây sáo bằng chất gì thế( màu như hàng tàu ấy)

Trùm chính tã, Hõi ngả bất phân..~_~
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
không ai giúp em à?Sad
Trùm chính tã, Hõi ngả bất phân..~_~
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

TieuThienVuong:
không ai giúp em à?Sad

Thực ra sáo nếu vừa thổi xong mà cất vào nơi tối thì nó dễ bị mốc lắm. Ngày trước nứa khi mình mang về làm sáo cũng đun qua nước sôi rồi cho ít muối vào, nhưng kết quả là vẫn mốc. Có 1 cách đơn giản là các bác làm mấy cái đinh trên tường rồi khi thổi xong treo sáo lên, cách này mình thấy chẳng bao giờ bị mốc, mà nếu có mốc thì cũng phải vài tuần sau may ra mới thầy hiện tượng mốc sáo

Một kinh nghiệm nữa là các bạn ra hàng đồ gỗ mua một lọ vecni tầm lọ thuốc nhỏ mũi rồi đánh vào trong lòng, chú ý là khi đánh thì nó không lên màu ngay được nên đừng cố gắng đánh nhiều vì làm thế nó dễ bị cháy và khi đánh lại nó sẽ không ăn

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Page 3 of 4 (53 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net