Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nhấn hơi, đẩy hơi !

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
dam_me_sao Posted: 10-06-2008 4:55

Em đọc sách thấy kỹ thuật nhấn hơi, đẩy hơi nói sơ sài quá. Nhiều khi em thổi mạnh như sách nói thì chẳng hạn như em nhấn nốt La1 thì nó lại ra nốt La2 Sad. 2 kỹ thuật này khác nhau chỗ nào vậy các anh?

Một việc nữa là khi em đánh lưỡi những bài yêu cầu đánh lưỡi nhiều như "Anh vẫn hành quân" thì nước miếng bắn từa lưa. Các anh có cách nào khắc phục hiện ttượng này giúp em với. 

Ah các anh cho em hỏi luôn là sáo 6 lỗ có thể thổi các nốt thăng giáng đc kô?

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

theo mình biết . nhấn hơi là thổi mạnh hơn. lượng hơi vào lỗ thổi nhiều hơn. tạo cảm giác nốt nhạc có sức nặng.

trong câu nhạc chậm, buồn thì thường tạo cảm giác u uẩn. câu nhạc nhanh vui thì có cảm giác đanh, khỏe

trong nhạc huế hình như còn kĩ thuật nhún hơi.

mình đánh lưỡi kép không thấy nước miếng gì cả. ha. bạn thử tập với các nốt đồ1 rề1 xem. lưỡi mềm 1 cách tự nhiên. têka têka liên tục từng cụm 10 cái không ngắt quãng.

sáo 6 lỗ bỏ thăng giáng thì bịt nữa lỗ hoặc dùng thế bấm đặc biêt. ^_^

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Vấn đề này em cũng chưa thật sự rành, bác nào biết thì thương tình hướng dẫn dùm, mà em có nghe nói thì bắc trung nam, 3 miền có 3 kiểu nhấn hơi, đẩy hơi, rung hơi, khác nhau để tạo ra sắc thái của 3 vùng....
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 1 of 1 (4 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net