Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[?] tự làm 1 cây đàn NHỊ ???

rated by 0 users
This post has 27 Replies | 6 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
tutankhamunnag Yes [Y] Posted: 10-04-2008 6:46

chỗ tui tuy rộng, nhưng kiếm cái mình cần thì không có ra ! ĐÀN NHỊ cũng ko phải là ngoại lệ, có mua được thì cũng ko biết lựa cây nào cho tốt (nghe nói cây cỡ ~200k khi kéo hơi khó nghe, ko đúng âm vực ???) ! hơn nữa kinh tế lại eo hẹp. trước tui thấy trên 4rum có vài bức ành những cây đàn nhị tự chế từ vỏ lon vỏ hộp thân cây ...

đang định tự làm 1 cây đàn Nhị để tự học nhưng ko biết phải làm thế nào ? ai biết cách tự tạo đàn Nhị thì bày tui nhá !

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Em chưa đc quan sát cây đàn nhị bao giờ , ko biết cách làm nhưng cũng xin nói trước vài cái để bác chuẩn bị, có lẽ sẽ có  :

1/ 1 cái vỏ lon để làm bát nhị . Bát nhị vốn là 1 cái ống rỗng lòng làm bằng gỗ , 1 đầu bịt da . Ko có da ko biết lấy bao nilon bịt có đc ko ....

Trong bát nhị nghe nói có con ngựa , số trời bạc đãi em ko biết con ngựa là cái gì , ra thế nào, gắn làm sao (vì ko biết cái này mà em ko dám làm).

2/ 1 cái cây dài để làm dọc nhị (cái cần), cắm xuyên wa bát nhị . Mấy cây đàn nhị thường thấy cái đầu nó cong , ko biết làm sao đây .Chắc lấy ống nước gắn vào nhau wá.

3/ 2 khúc cây nhỏ gắn khúc trên của dọc nhị để làm trục buộc 2 sợi dây.

4/ 2 sợi dây kim loại .

5/ 1 cái nút áo với 1 sợi dây nhỏ để buộc 2 sợi dây kim loại vào sát dọc nhị . Buộc thấp thì âm cao buộc cao thì âm thấp .

6/  1 cành tre để làm cái vĩ để kéo.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Không thiếu người mong muốn tự làm một cây nhị vì nhiều lý do:

1. Kinh tế eo hẹp. Muốn tự tạo một cây nhị rẻ tiền đàn cho vui.

2. Không biết chỗ mua đàn nhị, nhất là các bạn ở tỉnh lẻ hay nước ngoài.

3. Muốn tạo riêng cho mình một cây nhị nặng và chắc chắn, vì nhị ngòai chợ hay trên mạng chất lượng thấp quá.

Vì thế có rất nhiều thành viên đàn nhị các nơi đã thử làm một cây nhị cho mình. Sau đây là vài hình ảnh nhị tự tạo.

1. Quá trình làm nhị của bạn Den ở Wiscousin, Mỹ.

Tìm được một miếng ván Tử lăng nặng chịch trong một xưởng bán gỗ. Mua về xẻ lại cho đều rồi bào láng hai mặt. Xong cưa thành từng miếng ngắn.

Dùng cái cưa mâm (lọai treo) để cắt cái rãnh tạo phần lõm trên hộp đàn. Cái này quả là sáng kiến con nhà thợ mộc. Thường dùng đục và bào thì sẽ khó đều nhau, tấm cao tấm thấp.

Cưa cạnh mỗi tấm một góc nghiêng 60 độ rồi ghép lại thành một cái hộp hình lục lăng. Dùng máy mài giấy nhám chà các góc cho tròn trĩnh và khớp nhau.

Một sáng kiến khác tạo cái cùm để xiết cái hộp cho chặt sau khi dán keo, bảo đảm không bị hở mối dán như kiểu .. cột dây thun hay ... dán băng keo

Họp d8àn sau khi dán keo.

Không tìm được da trăn, bạn Den lấy mặt da của một cái trống dùng tạm. Đồ nghề ốc vít dùng căng mặt da cũng .... tháo từ cái trống và cải tiến cho phù hợp với nhu cầu căng kéo... Dùng keo a-dao dán mặt đàn.

.....

Mấy cái hình làm cần đàn bị xóa mất rồi...

...

Thành phẩm sau mấy tháng lao động vinh quang. Vừa kịp ngày sinh nhật con gái để tặng cho nó.

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Cây này khéo hơn nhiều so với mấy cây nhị bạn Den làm rút kinh nghiệm hồi năm ngoái mà vvn có giới thiệu trước đây.

không có da trăn thì ... dán miếng giấy vằn vèo lên cho oai... Big Smile

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hình ảnh sinh động ghê, nhưng mà em ko thấy cách làm vĩ, với lại cũng ko thấy thông số kỹ thuật thế nào, em cũng nung nấu ý tưởng làm 1 cây Nhị rồi (cái chi cũng muốn làm hết ^^!) nhưng mà ko biết kích thước.

Cám ơn chùm ảnh của bác nhé. 

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
ATinh:

Hình ảnh sinh động ghê, nhưng mà em ko thấy cách làm vĩ, với lại cũng ko thấy thông số kỹ thuật thế nào, em cũng nung nấu ý tưởng làm 1 cây Nhị rồi (cái chi cũng muốn làm hết ^^!) nhưng mà ko biết kích thước.

Cám ơn chùm ảnh của bác nhé. 

Rồi. Sẽ vẽ vài bức ảnh và hướng dẫn kích thước nếu bạn muốn làm nhị. Tết này nếu kiếm ra da trăn thì vvn cũng sẽ làm 1 cây .. để chưng.

Còn vĩ thì đành phải mua trên mạng vì không tìm đâu ra lông đuôi ngựa, nhất là việc xử lý, tẩy lông, giặt lông, không dễ kiếm hóa chất để làm ở nhà. Giá thành cũng không rẻ nếu đi mua lông đuôi ngựa ở các tiệm sửa vĩ cho đàn violin. Mua vĩ Trung quốc vừa rẻ vừa tốt. Còn tự làm bằng một chùm dây câu cá rồi bôi nhựa thông thiệt nhiều cũng được nhưng âm thanh khi to khi nhỏ không đều và kéo hay bị trượt.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Đợi bác lâu quá em mua lun một cây để tập tành, nghiên cứu công nghệ.

Tự sướng một tí, xí trai như em cũng dám đem cái mặt mốc lên đây, vô Đam San chả đóng góp dc gì ngoài việc thêm một người vào danh sách những người yêu thích nhạc cụ dân tộc :D mong ĐS ngày càng thu hút dc nhiều bạn trẻ ham mê âm nhạc dân tộc, tiện đây bác xem tư thế chơi nhị của em đã đúng chưa, em bắt đầu từ số 0 mà.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
ATinh:

Đợi bác lâu quá em mua lun một cây để tập tành, nghiên cứu công nghệ.

Tự sướng một tí, xí trai như em cũng dám đem cái mặt mốc lên đây, vô Đam San chả đóng góp dc gì ngoài việc thêm một người vào danh sách những người yêu thích nhạc cụ dân tộc :D mong ĐS ngày càng thu hút dc nhiều bạn trẻ ham mê âm nhạc dân tộc, tiện đây bác xem tư thế chơi nhị của em đã đúng chưa, em bắt đầu từ số 0 mà.

Một quyết định sáng suốt. Nhưng trong hình thì bạn mua một cây đàn cò chớ không phải nhị hồ. Tư thế như thế là 'oai' lắm rồi. Tập ngồi thẳng lưng thì 'phong độ' hay 'tiêu sái' hơn là dáng khom khom.

Đàn cò: bầu hìng ống tròn, đường kính nhỏ khỏang 4 cm, dây trong bằng dây gân, dây ngòai kim lọai. Lên dây tông Xàng (Fa) dây trong, Líu (Do) dây ngòai. Cung vĩ bằng một chùm dây cước nhỏ cột lại, không có bộ phận tăng giảm độ căng của cung. Không có miếng nhựa bảo vệ mặt da rắn. Có 1 đốm nhựa thông nằm ngay trên hộp đàn vì cung vĩ bằng dây cước nên không giữ nhựa lâu như lông đuôi ngựa. Cần tiếp tế nhựa liên tục như Kinh hồ. Cuối cùng là âm thanh khác .. khá xa tiếng đàn nhị mà bạn hay nghe trong CD hay Youtube.

Đàn nhị:

Hộp đàn hình lục giác hay bát giác. Đường kính khỏang 10cm. Hai dây kim lọai. Dây trong lên tông D, dây ngoài tông A. Cung vĩ bằng lông đuôi ngựa, có bộ phận tăng giảm độ căng của cung. Có miếng nhựa bảo vệ mặt da rắn (xem hình) để chống mòn mặt da khi vĩ miết lên hộp đàn.Dưới hõp đàn có đế đàn để cách ly hộp đàn và đùi của người chơi đàn nhằm giữ âm thanh trung thực. v.v...

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
ặc, đúng là ngố thiệt, thôi kệ, chơi hết ^^, cám ơn sự góp ý của bác nhé.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Tư thế và anh mắt như nguời  giưong cung chuẩn bị nhã tiễn, oai phong thật. Tui thấy bác có lên Tao Đàn, trên đó cũng có một tên, là đồng nghiệp cũ của tui, cũng thừong kéo nhị, hắn kéo cây nhị hồ, do VN làm, âm nghe hay hơn cây nhị TQ của tui luôn. 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
là anh Cây Trúc đó phải ko ạ, em gặp rồi.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Hi, không biết lấy da bò có được ko ta??? Bao ni lông thì mỏng quá, em nghĩ chắc ko được.

Mấy anh đổ công ra làm,cũng công phu quá! :)

Hoa Anh Thao
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Da bò thì dĩ nhiên là tốt hơn nilon rồi, Đàn nhị gáo dừa của Campuchia làm bằng da bò. Ngòai ra người ta còn dùng nhiều lọai da lắm, ngòai da rắn, da trăng còn có do cá, da cóc, da mèo, da bò ...
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Thêm một cao thủ gia nhập phong trào tự làm nhị. Hình ảnh quá trình làm nhị của bạn Chosetec. Trình độ mộc/tiện cỡ này thì vvn phải xin bái sư.

soundbox by Chosetec.

fitting the soundbox pieces by Chosetec.

fitting the soundbox pieces by Chosetec.

soundbox glued by Chosetec.

IMG_7428.JPG by Chosetec.

cutting the bone for the grille by Chosetec.

planning out the grille by Chosetec.

drilling in preparation for sawing by Chosetec.

gluing the snakeskin by Chosetec.

gluing the snakeskin by Chosetec.

erhu fitting by Chosetec.

erhu by Chosetec.

tuning mechanism by Chosetec.

tuning mechanism pieces by Chosetec.

layers by Chosetec.

tuning by Chosetec.

turned tuning pegs by Chosetec.

filing a spiral by Chosetec.

filing a spiral by Chosetec.

cutting the inset for the seal by Chosetec.

inlaid pink ivory wood by Chosetec.

laying out the seal by Chosetec.

an erhu with a ladybug by Chosetec.

cricket on an erhu by Chosetec.

an erhu, top by Chosetec.

Khi bị hỏi tại sao chosetec chạm hình con cào cào châu chấu trên cần đàn thay vì con rồng con phụng, chosetec đã trả lời rất dễ thương: Đó là hình "dế mèn phiêu lưu ký". Dế mèn là một nhạc sỹ đàn cò bẩm sinh, tự phát mộc mạc mà tình cảm (sentimental).

Câu trả lời rất độc đáo. Vì vậy vvn định bụng cạo bỏ hàng chữ Tàu trên cây nhị rồi khắc lên 1 con dế mèn...

Khi hỏi chừng nào làm  thêm một cây nhị nữa. Chosetec nói kỳ sau chắc đi ... mua cho nó khoẻ người.

Xem thêm tại trang của chosetec.

http://www.flickr.com/photos/chosetec/

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
chậc, chậc, thật quá ngưỡng mộ cao thủ này, chân thành cảm tạ bác vvn vì những tư liệu cực kỳ thú vị này ! Em cũng có một cây nhị hồ nhưng đã trao lại cho lão Thoong luôn rồi vì không chịu nổi sự khinh ghét nghiệt ngã của gia đình với loại nhạc cụ sâu sắc này, trong các nhạc cụ em tập thì cây động tiêu là nhạc cụ ít bị chửi nhất, nhị hồ, ôi thèm lắm, nhưng đành quay về với động tiêu vậy !!! [:'(]
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 1 of 2 (28 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net