Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[hỏi] Sự khác biệt giữa đàn tranh VN và cổ cầm TQ

rated by 0 users
This post has 38 Replies | 4 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Jullian Do Posted: 08-01-2008 4:10

các bác cho em tư vấn chút ạ. chẳng là em mới phát hiện trong trường em họ có dạy miễn phí một số các nhạc cụ Trung Hoa, em thì em đang tính tham gia học lớp sáo và cổ cầm . sáo thì là học sáo TQ mà chắc em rinh nguyên cây made in VN by MHM vô tập thôi Sad. mà em muốn hỏi cái cổ cầm (guzheng) á, nó có khác nhiều với đàn tranh vn không. nếu học nó thì sau này có thể áp dụng để đàn các bản nhạc vn trên đàn vn không.

ngoài các lớp sáo và cổ cầm họ còn có các nhạc cụ khác như đàn tỳ bà, đàn nhị, yangqin, ruan/liuqin, suona/ percussion, sheng, cello/bass (mấy thứ này em không biết tên vn gọi là gì), tất cả đều là nhạc cụ cổ truyền của Trung Hoa). các bác có thể cho em ý kiến là học loại nhạc cụ nào thì có thể ứng dụng để đàn nhiều bản nhạc vn (mà vẫn không mất đi âm hưởngdân ca vn ta ý) không ạ. Smile

cảm ơn các bác cho ý kiến nhé. Cool

Làm thân con gái phải ngang tàng ngạo nghễ, Sống ở trên đời phải hống hách kiêu sa!
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Học Nhị là hay và gọn nhẹ nhất, về áp dụng vào Vn cũng ok. Đặc biệt là kéo cho anh em đở thèm. Sáo nhựa nghe tin này chắc thèm nhỏ giãi. Hè hè
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Đàn tranh Việt Nam và TQ dĩ nhiên có nhiều khác biệt từ hình dạng cấu tạo, âm sắc, kỹ thuật... và quan trọng nhất là giá tiền. Muốn xem nó khác biệt thế nào thì lên mạng search một cái là xong. Có đầy đủ hình ảnh âm thanh và tài liệu dư sức cho chúng ta so sánh. Nhưng chỉ muốn lưu ý với Jullian Do là Cổ Cầm không phải là guzheng. Cổ Cầm Guqin. Đàn tranh Việt Nam so với Guzheng đã là khác nhau thì Guqin so với Guzheng lại còn khác nhau nhiều hơn cho dù cùng là của Trung Quốc. Gusheng hiện nay tại Trung Quốc có rất nhiều nguời chơi và học, trong khi đó Guqin thì rất ít. Guqin (cổ cầm) là một bảo vật của nguời Trung Quốc nó là cội nguồn của các lọai đàn như Guzheng, Koto, Kayagum, Tranh ... .

Đây là 2 hình của Gusheng và Guqin. Còn chơi như thế nào, âm thanh ra sao thì hỏi Google.

Guqin

Guzheng:

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Jullian Do:

các bác cho em tư vấn chút ạ. chẳng là em mới phát hiện trong trường em họ có dạy miễn phí một số các nhạc cụ Trung Hoa, em thì em đang tính tham gia học lớp sáo và cổ cầm . sáo thì là học sáo TQ mà chắc em rinh nguyên cây made in VN by MHM vô tập thôi Sad. mà em muốn hỏi cái cổ cầm (guzheng) á, nó có khác nhiều với đàn tranh vn không. nếu học nó thì sau này có thể áp dụng để đàn các bản nhạc vn trên đàn vn không.

ngoài các lớp sáo và cổ cầm họ còn có các nhạc cụ khác như đàn tỳ bà, đàn nhị, yangqin, ruan/liuqin, suona/ percussion, sheng, cello/bass (mấy thứ này em không biết tên vn gọi là gì), tất cả đều là nhạc cụ cổ truyền của Trung Hoa). các bác có thể cho em ý kiến là học loại nhạc cụ nào thì có thể ứng dụng để đàn nhiều bản nhạc vn (mà vẫn không mất đi âm hưởngdân ca vn ta ý) không ạ. Smile

cảm ơn các bác cho ý kiến nhé. Cool

Bác cho tôi hỏi là bác học trường nào và học ở đâu.hic. tôi đang cố gắng tìm thầy để học ghuzeng đây nè. chổ bác có dạy miển phí sướng wa'. mâý cái môn nhạc cổ trung hoa it chịu daỵ cho người ngoài lắm. bác được học miển phí là may mắn lắm. còn mua một cây ghuzeng thì cả một vấn đề. một cây thường thôi cũng khoảnh 5 triệu rôì.nhưng mà ở VN có muốn mua cũng ko có. phải đặt bên trung quốc về.hôm trước có hẹn xem một cây  của Đài Loan.gia công ở VN.Nó báo giá 5tr. nhưng mà chưa hoàn chỉnh.nó hẹn chừng nào xong nó điện tới xem.tui đang ghiền học nè. có gì bác cho tôi biết địa điểm học. miễn sao ở saì gòn là được

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Not Ranked
tiểu cầm thủ
saotruc:

Đàn tranh Việt Nam và TQ dĩ nhiên có nhiều khác biệt từ hình dạng cấu tạo, âm sắc, kỹ thuật... và quan trọng nhất là giá tiền. Muốn xem nó khác biệt thế nào thì lên mạng search một cái là xong. Có đầy đủ hình ảnh âm thanh và tài liệu dư sức cho chúng ta so sánh. Nhưng chỉ muốn lưu ý với Jullian Do là Cổ Cầm không phải là guzheng. Cổ Cầm Guqin. Đàn tranh Việt Nam so với Guzheng đã là khác nhau thì Guqin so với Guzheng lại còn khác nhau nhiều hơn cho dù cùng là của Trung Quốc. Gusheng hiện nay tại Trung Quốc có rất nhiều nguời chơi và học, trong khi đó Guqin thì rất ít. Guqin (cổ cầm) là một bảo vật của nguời Trung Quốc nó là cội nguồn của các lọai đàn như Guzheng, Koto, Kayagum, Tranh ... .

dạ iem kiến thức nông cạn, sorry các bác vì nhầm lẫn. hehe. mà xưa nay có ai đã dùng guzheng để đàn những bài vn chưa nhỉ. với lai như vậy thì nghe có hay như đàn tranh mình không? Big Smile

to mhm: tui hông học nhị đâu. hồi xưa có thử rồi mà thấy hông hợp, với nghe eo éo buồn quá à. đàn nhị thì tui thích nghe người ta chơi thôi á. Cool 

Làm thân con gái phải ngang tàng ngạo nghễ, Sống ở trên đời phải hống hách kiêu sa!
Not Ranked
tiểu cầm thủ

to pác tieukiemgiangho: iem cũng mún có người học chung cho vui mà iem bi giờ lưu lạc xứ người nên bác ráng đợi chừng nào em về vn sẽ đàm đạo với bác chuyện guzheng.

ở chỗ em 1 cây guzheng cho người mới tập rẻ cũng khoảng S$350 (khoảng gần 5 triệu như bác nói á). mà nghe mọi người nói rằng tập sau 4-5 tháng sẽ muốn đổi đàn tốt hơn, giá 1 cây tầm trung cũng khoảng S$1000-2000. Smile. nhưng mà được cái là ở chỗ em hoạt động dạy và học môn này đông đảo lắm, nên cũng có người tập một thời gian rồi bán lại. em cũng đang tính học thử môn này, nếu thấy được chắc em siu tầm 1 cây second-hand. hehe

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
tính từ lúc tui cầm cây sáo tới bây giờ cũng ko phải là ít năm, nhưng chưa từng dụ được con rắn nào để nấu cháo cả, bác nào dụ được em xin đi theo học nghề để kiếm chút cháo he he he
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thèm nhỏ giãi...he he he
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
theo thoong tui thấy thì dùng để dụ dế hoặc bọ cạp thì có vẻ khả thi hơn he he...
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

To NgocXuan : để củng cố thêm ý chí đi học đàn Guzheng của mày, gửi mày cái video đã làm tao kinh hãi vầ đàn guzheng.

Khi còn trẻ, bà ấy oánh như dzầy :

[YouTube:cctwUsknGhs]

Khi già chút bà ấy oánh dzậy nè:

[YouTube:3eCPrBRHbP0]

[YouTube:47gWiJryHho]

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Jullian Do:

to pác tieukiemgiangho: iem cũng mún có người học chung cho vui mà iem bi giờ lưu lạc xứ người nên bác ráng đợi chừng nào em về vn sẽ đàm đạo với bác chuyện guzheng.

ở chỗ em 1 cây guzheng cho người mới tập rẻ cũng khoảng S$350 (khoảng gần 5 triệu như bác nói á). mà nghe mọi người nói rằng tập sau 4-5 tháng sẽ muốn đổi đàn tốt hơn, giá 1 cây tầm trung cũng khoảng S$1000-2000. Smile. nhưng mà được cái là ở chỗ em hoạt động dạy và học môn này đông đảo lắm, nên cũng có người tập một thời gian rồi bán lại. em cũng đang tính học thử môn này, nếu thấy được chắc em siu tầm 1 cây second-hand. hehe

Chài. tưởng là ở VN có dạy học môn đó chứ.nghe bài nhạc của bà kia oánh mà lạnh xương sống. đó là bản nhạc của thần tiên. khúc Nghê Thường của Hằng Nga trên cung Quản Hằng cũng chỉ hay đến thế mà thôi.hic. đó là lý do tui mún học ghuzeng. tui la người ba phải mà.từ nhỏ thì học ghita.sau đó học sáo. rồi thấy tiêu hay lại học tiêu. thấy nhị hồ trung quốc kéo hay quá cũng mún học. nói chung là thích đủ thứ.Tưởng là cô nương jullian Do học ở TPHCM chứ.làm mừng hụt. chừng nào học đàn được rồi và có dịp về VN thì cho tui được hân hạnh mang cơm gạo đến nhà thọ giáo xin học hỏi một chút phong thái tao nhã và tiêu diêu của người học ghuzeng.đồng thời được chiêm ngưởng cây đàn và nghe tiếng thanh cao thóat tục của nó .

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Not Ranked
tiểu cầm thủ

huhu, đại ca leehonso tính wánh đòn phủ đầu iem hay gì mà người ta chưa học guzheng ngày nào anh bê nguyên một sư phụ dzô wánh tá lả bùng binh là seo Angry. mà tui hông sợ đâu. tui đã quyết định theo học guzheng. đợi đó mai mốt tui về gảy cho anh em nghe. Cool. (hoặc hông gảy được gì mà show cây đàn thôi cũng ngon rùi, hihi)

mà cho iem xin thỉnh giáo bác nhựa với bác thoòng tự nhiên lại đem mấy con rắn với bò cạp thả dzô đây là nghĩa làm sao???! Devil  hay mí bác hông mún iem học nên cố tình thả thú hù iem sợ ạ? Hmm

to bác tieukiemgiangho: chừng em về sẽ cố gắng để cho bác xem cái phong thái thanh cao, tao nhã của ... cây đàn ạ. còn mà để nghe được tiếng thoát tục của nó thì bác ráng đợi đến chừng iem đi du lịch TQ thỉnh bà sư mẫu trong video trên về chơi cho bác xem.. Embarrassed

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Bài đàn Guzheng trong video kia quả thực quá đỉnh, tôi tự thắc mắc là đàn guzheng đã hay như vậy rồi thì đàn tranh Việt Nam tồn tại để làm gì nhỉ !? Trong quá trình làm công tác âm nhạc tôi được biết rằng rất nhiều bạn trẻ Việt Nam đến với đàn tranh nhưng hồn họ thì đặt ở Guzheng hết cả rồi !!! Vì đàn Guzheng là loại nhạc cụ Zither số 1 của phương đông.
Nếu bạn post bài trong Damsan thì nên sao lưu ra word, nếu mod có xoá thì bạn sẽ paste lại! ha ha ha
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Cũng trong quá trình làm công tác ... tào lao, tôi được biết rằng rất nhiều bạn trẻ mang trong mình dòng máu Việt Nam nhưng hồn họ thì lai căng, mất gốc cả rồi, phỉ báng cả những tinh hoa của dân tộc mình. Tôi tự thắc mắc là văn hóa Trung Hoa lung linh, rực rỡ như vậy rồi thì những con người sống "tầm gửi" như thế tồn tại để làm gì nhỉ ??? Big Smile
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

i'm chinese:
Bài đàn Guzheng trong video kia quả thực quá đỉnh, tôi tự thắc mắc là đàn guzheng đã hay như vậy rồi thì đàn tranh Việt Nam tồn tại để làm gì nhỉ !? Trong quá trình làm công tác âm nhạc tôi được biết rằng rất nhiều bạn trẻ Việt Nam đến với đàn tranh nhưng hồn họ thì đặt ở Guzheng hết cả rồi !!! Vì đàn Guzheng là loại nhạc cụ Zither số 1 của phương đông.

Đơn giản bạn này là người Trung Quốc nên chính kiến đó là hợp lý. Chứ nếu là người Vn thì ôi...ko còn gì nhục bằng chối bỏ bản sắc của quê hương.

Page 1 of 3 (39 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net