Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Erik, người Mỹ chuyên làm sáo !

rated by 0 users
This post has 19 Replies | 3 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Thổi sáo hay thì 95% là do người, 5% là do sáo. Các bác cứ nghe các nghệ sĩ thổi rồi thèm sáo của các ông đấy quả thật là sai lầm lớn. Cho tui 1 cây sáo 1 triệu USD thì hàng xóm tui vẫn cảm thấy bị làm phiền như thường, như thế chẳng khác nào bảo kiếm rơi vào tay kẻ không biết võ.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kirinhn:
saonhua:

nếu mà mua cái bach ( hỏng biết viết vầy đúng ko) ...

cái này tiếng Pháp là "bec" (đọc là "bếch"), có khi tiếng Việt lấy từ này của tiếng Pháp. "bec" có nghĩa là "mỏ", tại vì cái đầu thổi có hình dạng giống mỏ chim.

"flute à bec" chính là recorder.

cám ơn bác chỉ bảo, em trước giờ chả biết nó viết thế nào, chỉ nghe MHM nói thì nói lại, hê hê, thế tiếng anh của nó gọi là gì, tra trên google thì xài tiếng anh cho dễ, đọc tiếng pháp hỏng đc. 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Mệt bác này ghê, topic kia thì nói là tự làm mấy cây bamboo flute đó, giờ thì nói là Erik flute maker tặng. Cây mà bác nói Erik tặng là Irish flute phải không?

Erik flute maker là người Irish, ông ta không phải người Mỹ. Hiện ông ta đang làm việc Florida - United States. Tôi đã từng có vinh hạnh được sở hữu vài bamboo flute của ông ta và có thể nói ông là the best fluter maker tôi biết từ trước đến giờ. Các bạn hiện đang làm việc và sinh sống tại Việt Nam cũng có thể sở hữu bamboo flute của Erik, bởi vì Erik flute maker ship World Wide.

Một điều quan trọng là khi bạn đã được sở hữu những cây bamboo flute của Erik thì bạn phải luôn luôn nhớ câu này, một câu tâm niệm của Erik

"A flute on the floor is a flute no more".

Tức là : Cây sáo mà bạn không quý trọng nó, vứt lên vứt xuống như một đồ vật vô tri trên sàn nhà thì nó không còn là một cây sáo nữa. Vì vậy bạn nào muốn có một cây bamboo flute tốt thì phải biết trân quý nó như một người bạn thân.

Nếu ai đó nói một người là món quà. Đó chính là Erik flute maker. Ông đã làm việc tận tụy để mang nhiều hương vị âm nhạc đến mọi người, trong đó có tôi.

* Here is some flute tôi vinh hạnh có được từ Erik flute maker, giới thiệu cùng các bạn trong forum.

Sáo thì phải có tên, có người nào không tên. Từ trái qua phải :

1/ Kiowa Love Flute  

Đây là sáo của người Native American, âm thanh rất ư là thanh thoát. Các bạn chăn trâu nên có một cây.

2/ Oriental Flute

Đây là một bản copy của Japanese Shakuhachi, âm thanh rất ư là sâu dài. Sáo này được các Samurai từ thời xưa đem theo bên mình để phòng thân, người mà không có cao to lắm để có thể mang theo kiếm của họ trong những chặng đường. Vì thế họ tạo ra sáo này để phòng thân lẫn thư giãn. Nếu mà so sánh cây Oriental của tôi với Shakuhachi gốc thì tôi thấy kẻ tám lạng người nửa cân.

3/ Irish flute

Đây là sáo của người Irish, nơi mà quê hương của Erik flute maker. Âm thanh của nó cũng rất trầm, sâu và quyến rũ. 

"A flute on the floor is a flute no more"
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

Đọc hết bài của bác em hoa cả mắt.

Công nhận sáo ông này làm nhìn mộc mạc quá, đã thiệt!

ForQuel'Thala
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Minhngo:

Mệt bác này ghê, topic kia thì nói là tự làm mấy cây bamboo flute đó, giờ thì nói là Erik flute maker tặng. Cây mà bác nói Erik tặng là Irish flute phải không?

Câu này là bác nói em hả ?

http://damsan.net/forums/thread/15714.aspx

em đâu có nói là em làm cái cây màu vàng đó đâu.

Còn trong topic này thì em có nói là "cây màu vàng trong hình là của Erik tặng"

không biết bác có đọc câu này chưa nhỉ ? 

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Page 2 of 2 (20 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net