Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

NỘI DUNG OFF

rated by 0 users
This post has 15 Replies | 1 Follower

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
aviaiva Posted: 05-07-2008 22:09

I. Phần mở đầu:

giới thiệu làm quen, trao đổi tài liệu, kinh nghiệm trò truyện về sáo

II. Thảo luận chung:

1/ Dành cho các bạn với làm quen với sáo:

1.1/ thảo luận về kinh nghiệm luyện tập những bài tập cơ bản nhất

a/ luyện hơi: phương pháp của bản thân tui + của mỗi người, phân tích và nhận xét ưu điểm của từng cách và hiệu quả của việc luyện tập của mỗi người, thể hiện thông qua việc áp dụng vào đoạn nhạc, hay thể hiện một vài ưu điểm của phương pháp mình đang theo đuổi

=> tổng hợp: đưa ra cách luyện hơi hữu hiệu nhất để những người mới luyện tập (có cả phương pháp luyện hơi không cần sáo) 

b/ luyện nhịp: +/ phổ biến kiến thức cơ bản nhất về nhạc lý, cách nhìn các nốt nhạc trên khuông nhạc

+/ các bài tập nhịp không có sáo, 

+/ các bài tập nhịp áp dụng vào sáo

=> tổng hợp nhận xét

c/ các kỹ thuật cơ bản:

+/ kỹ thuật đánh lưỡi đơn: lý thuyết + biểu diễn cho mọi người cùng nghe (những bác nào mới, phải biểu diễn để mọi người phân tích cái sai từ đó đưa ra nhận xét)

+/ kỹ thuật luyến: lý thuyết +  biểu diễn cho các bác thấy,

+/ kỹ thuật rung hơi: lý thuỵết + cách luyện tập kỹ thuật rung hơi+ biểu diễn áp dụng vào bài nhạc

d/ thảo luân sơ qua và giới thiệu về kỹ thuật đánh lưỡi kép, đối với những bạn đã nắm vững, và có kỹ thuật tương đối về sáo

trên đây là toàn bộ nội dung sẽ thảo luận trong buổi of trong nhà tui.

Trong từng phần tui cần một người phụ trách phần một, ai am hiểu và có ý muốn giúp anh em thì giơ tay giúp đỡ cái.

Bạn nào nhận đảm nhận phải viết kế hoạch cụ thể và chi tiết sau đó gửi mail cho tôi để tôi sắp xếp thời gian of hợp lý ( kế hoạch phải cụ thể và chi tiết bạn phải giới thiệu về vấn đề mình sẽ trình bày, nội dung chính là gì, các bài tập cụ thể, trình bày một vài bản nhạc bạn đã thành công với kỹ thuật múôn giới thiệu )

Mời mọi người đăng ký và ủng hộ. Riêng lưỡi kép sẽ do vodanh đảm nhiệm giới thiệu kỹ thuật và trình bày một vài bản nhạc, tui sẽ làm trợ lý.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
trời ơi, sao nhìn đi nhìn lại chỉ thấy có mỗi miền nam là tổ chức off cùi bắp nhất
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
các bác ơi. off xong post bài cho anh em học hỏi với nháCake
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Em xin góp một số ý kiến sau:

- Anh nên ấn định ngày tổ chức để mọi người có thể sắp xếp công việc tới tham dự. Theo em tốt nhất là đầu tháng 7 vì khi đó mọi người được nghỉ hè và các bạn cũng vừa thi đại học xong.

- Lên một danh sách các bạn off. Mỗi người sẻ đăng kí một số tiết mục. Nếu đông quá ae ta hẹn nhau ra công viên cho thoáng mát

-Tuổi nhỏ làm việc nhỏStick out tongue. Nếu đại ca tin tưởng thì em xin đảm nhiệm phần "kỹ thuật đánh lưỡi đơn và phần nhạc lí căn bản". Em cảm thấy đa phần các bạn tự học sáo ít khi đánh lưỡi đơn và nhạc lí căn bản là điểm gây khó khăn lớn nhất cho các bạn mới tập

Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Em thì có ý kiến như thế này:

Hoac la chung ta sẽ tổ chức trước hoặc sau dịp hè.tầm tháng 6 or8 vi nghỉ hè thì mọi người về wê hết cả rùi,làm j có người nào ma off.tháng6 thì mọi người bận thi nên chắc khó.theo em dầu tháng 9 là ok nhat.Mong các bác cho ý kiến.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
off đầu tháng 7 là hợp lí nhất. thường thì các trường đại học đều học tới hết tháng sáu là nghỉ hè. như vậy đầu tháng 7 là thời điểm mọi người vừa được nghỉ sau một năm học, có thể xả hơi vài ngày và chắc cũng chưa về  quê ngay. để muộn hơn thì e là mọi người có kế hoạch hè mất rồi. còn đầu tháng 9 thì sắp vào năm học mới, có nhiều thứ phải chuẩn bị lắm. hơn nữa anh aviaiva lại làm giáo viên, đầu năm và cuối năm anh ấy bận bù đầu lên, lấy đâu ra thời gian mà tổ chức off. tui nghĩ là off vào khoảng 1/7 tới 10/7 là hay nhất. (nhưng hình như là tầm này trời  nóng dã man lắm!! )
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

thời gian thì chưa quan trọng lắm, mà quan trọng là công tác chuẩn bị của chúng ta như thế nào.

Hiện giờ mới có saohanoi lên tiếng về đảm nhận nội dung đánh lưỡi đơn và hướng dẫn cơ bản về nhạc lý. Còn những người khác đâu, không đảm nhận trách nhiệm thì, nêu thắc mắc và câu hỏi đi.

Rất mong anh em giới thiệu tham gia, đảm nhận các nội dung chính của buổi thảo luận, mọi người phải hào hứng lên đăng ký ngay, và trình bày những khó khăn cũng như vấn đề hiểu biết của mình, sớm gửi cho tớ một bản sơ lược về nội dung định trình bày qua mail, càng nhanh càng tốt, càng nhiều ý kiến càng tốt,

mọi thắc mắc gửi về địa chỉ aviaiva@yahoo.com ( qua mail không qua yahoo)

từ đó tớ sẽ viết hẳn một nội dung thật chi tiết và thật cụ thể để mọi người thảo luận, tránh trùng lặp nhàm chán và không hiệu quả.  

Phải rút kinh nghiệm từ nhiều buổi of trước của anh em trong nam cũng như ngòai bắc, chúng ta đi luôn vào vấn đề đàm luận về sáo, không tổ chức ăn uống rườm rà. Ăn uống sẽ vào dịp khác.  

to saohanoi: đề nghị em viết ngay một văn bản nhỏ, ngắn gọn chính xác những nội dung em sẽ hướng dẫn cho mọi người, những bản nhạc em sẽ trình bày để mô tả cho mọi người thấy kỹ thuật đó áp dụng trong sáo như thế nào, phô tô trước tài liệu (những bản nhạc em sẽ trình bày) để mọi người vừa nhìn vừa nghe, như thế sẽ cụ thể hơn, dễ hình dung hơn. Có khó khăn gì em gửi mail cho anh. 

to vodanh:  chú hòan thành kỹ thuật lưỡi kép đi, chọn bài sẽ trình bày, gửi cho anh bản thu âm trước được không, có gì anh em mình cùng bàn bạc về kỹ thuật này.

To lee:  bác đừng nói thế, buổi of nào cũng có giá trị của nó, đừng nhìn vào công đoạn tổ chức, hãy nhìn vào thành quả có được sau buổi of. Không biết bao giờ nam với bắc cùng of một chuyến nhỉ.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Hjc! Chỉ sợ toàn cao thủ tham dự thì em hết đất dụng võ. Hjchjc! Có gì thì em điện cho anh. Mail làm gì cho lâu. Anh nên ấn định ngày off để mọi người đăng kí luôn. Đầu tháng 7 các bạn thì cũng có một số ae sv học xong thì về quê hok tham dự được. Nếu off trước thì các bạn thi dh cũng ko có điều kiện tham gia. Khó quá nhỉ? Nếu off tháng 9 may ra...

Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saohanoi:

Hjc! Chỉ sợ toàn cao thủ tham dự thì em hết đất dụng võ. Hjchjc! Có gì thì em điện cho anh. Mail làm gì cho lâu. Anh nên ấn định ngày off để mọi người đăng kí luôn. Đầu tháng 7 các bạn thì cũng có một số ae sv học xong thì về quê hok tham dự được. Nếu off trước thì các bạn thi dh cũng ko có điều kiện tham gia. Khó quá nhỉ? Nếu off tháng 9 may ra...

không cần đông người, cái chúng ta cần là hiệu quả, nếu buổi of này thành công, và có hiệu quả cao, tự dưng có uy tín cho những buổi sau, còn như không thì sẽ không có buổi of nào nữa đâu. Nếu không có đất cho chú dụng võ thi có đất cho chú học hỏi lo gì điều đó.

Phải trình bày rõ ràng ra chứ, không có cái chuyện nói mồm thôi đâu, vi anh phải soạn nội dung sau đó in ra cho mọi người cùng nghiên cứu mà.

Thời gian đầu tháng 7 là hợp lý. Đặc thù ngành nghề của anh là rỗi vào tháng này, còn như tháng 9 thì chịu  bao nhiêu công việc của năm học mới. 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Em xin đăng ký 1 chân luôn
Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Về trình độ sáo thì em vẫn còn abc lắm. Mới học được đánh lưỡi đơn, luyến. Em cũng mới thổi được mấy bài đơn giản như : "Titanic", "bài ca bên cánh võng", " bên ven bờ Hiền Lương" ," Bèo dạt may trôi" v...v . Nói chung là toàn mấy bài đẩy lưỡi đơn và luyến không thôi.

Hiện tại em đang tập thêm kỹ thuật rung hơi và vuốt.

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
 Phần lớn kinh nghiệm mà em muốn trao đổi, đã viết hết vào trong topic " Một người vì mọi người, mọi người vì một người" trong phần luyện tâp. Anh em có ý kiến góp ý hay thắc mắc gì cứ mail cho tui trước để tui có thể giải đáp trực tiếp trong buổi of của chúng ta. Hiện nay tui vẫn chưa nhận được nhiều thông tin từ anh em. Mọi người nhiệt tình lên một chút chứ.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Đệ thắc mắc phần các bản nhạc có khoá fa trưởng thì hiểu và thổi ntn?? khoá sol còn biết chút ít chứ fa đẹ ko bít một cái chi luôn, hỏi cũng không ai bít. Ngoài ra bác chuẩn bị phần nhịp 3/4 và các nhịp khác nhé, chủ yếu mọi ng biết nhip2\4 thôi, các nhịp kia đọc tài liệu cũng hơi hiểu thôi nhưng áp dụng thì thấy khó wa, toàn thổi 2/4 mà, đập phách cũng loạn cả lên.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
ChangkiFung:

Đệ thắc mắc phần các bản nhạc có khoá fa trưởng thì hiểu và thổi ntn?? khoá sol còn biết chút ít chứ fa đẹ ko bít một cái chi luôn, hỏi cũng không ai bít. Ngoài ra bác chuẩn bị phần nhịp 3/4 và các nhịp khác nhé, chủ yếu mọi ng biết nhip2\4 thôi, các nhịp kia đọc tài liệu cũng hơi hiểu thôi nhưng áp dụng thì thấy khó wa, toàn thổi 2/4 mà, đập phách cũng loạn cả lên.

Mình thường thấy bản nhạc khóa fa chỉ dành cho các loại đàn như violon hay piano, ít dùng trong giới nghiệp dư lắm Nên cái này bạn phải hỏi dân chuyên nghiệp thôi. Bản nhạc dành cho sáo trúc hầu hết là viết bằng khóa sol

Về phần nhịp 2/4 và 3/4 về bản chất không khác nhau mấy, chỉ có dân chuyên là am hiểu sâu hơn về vấn đề này, còn việc đánh nhịp nó thì vẫn thế thôi có gì đâu mà bà con lại kêu loạn nhịp được nhỉ.

Hôm of mình sẽ thảo luận về vấn đề này, cũng có thể mình chưa biết, cùng nhau thảo luận chắc tìm được vài cái mới đây.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em xin dang ki mot suat .

Họ và tên : Bùi Minh Tiến

Email : tien.itbk@yahoo.com

ĐT : 0984351000

Hi vọng được giao lưu học hỏi các anh em  

Page 1 of 2 (16 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net