Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

"Ôi! Đàn cò!"

rated by 0 users
This post has 31 Replies | 5 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
vvn Posted: 03-09-2008 0:32

"Ôi! Đàn cò!"

250 magnify
Đàn nhị thuộc họ nhạc cụ dây, chi kéo, một trong bộ “tứ bình” và còn có tên là “đờn cò”. Loại đàn có hình thức giống nhị còn có ở Mông Cổ, Trung Hoa và một số quốc gia khác ở châu Á. Ở Việt Nam, ngay từ thời Lý, trên phù điêu chân cột chùa Phật Tích người ta đã thấy có đàn nhị. (theo quehuong.org.vn)

Đàn nhị có âm vực rộng hơn 2 quãng tám, âm thanh trong sáng, rõ ràng, mềm mại gần với giọng hát cao. Muốn thay đổi âm sắc hoặc giảm độ vang người ta dùng đầu gối trái bịt một phần miệng loa xòe của bát nhị (khi ngồi trên ghế kéo đàn). Nếu dùng ngón chân cái chạm vào da của bát nhị (khi ngồi trên phản kéo đàn, trên chiếu). Nhờ những cách này âm thanh sẽ xa vẳng, mơ hồ, tối tăm và lạnh lẻo diễn tả tâm trạng thầm kín, buồn phiền... (
theo Wikipedia)

1191551986_Graphic1

"Ôi! Đàn cò!" là album hoà tấu đàn nhị, dưới tay kéo chính Dương Thuỳ Anh, nhóm "Cỏ lạ" chơi bầu, sáo, thập lục, tam thập lục, pha với âm thanh điện tử và những nhạc cụ phương Tây như guitar, piano.

Phần lớn các bản nhạc có trong album được chuyển soạn cho đàn nhị từ các ca khúc nhạc nhẹ đương đại. Có lẽ bạn sẽ thấy hứng thú khi nghe giai điệu Giấc mơ trưa, Những giấc mơ dài... được trình bày bởi một nhạc cụ dân tộc.

Dương Thuỳ Anh
đã nói rằng "tôi mong muốn công chúng có cái nhìn khác đi, hiểu đúng hơn về đàn Nhị, rằng đàn Nhị không buồn, không chỉ là những âm thanh “ò e” như người ta vẫn nghĩ tới trong hát xẩm, trong dàn nhạc đám ma hay trong dàn nhạc truyền thống với tuồng, chèo, cải lương… mà còn có thể kết hợp tốt với âm nhạc hiện đại để cùng hòa chung với dòng chảy của cuộc sống."

Một album là lạ, dễ nghe, phù hợp để thư giãn.

Download:

Toàn bộ các bài có trong album

hoặc:

01.
Trở về dòng sông tuổi thơ (Hoàng Hiệp)
02. Giấc mơ trưa (Giáng Son)
03. Trăn trở (nhạc Trung Quốc)
04. Ru ta ngậm ngùi (Trịnh Công Sơn)
05. Những giấc mơ dài (Huy Tuấn)
06. Bè xuôi về bến (Thế Dân)
07. Biển cạn (Kim Tuấn)
08. Czardas (Vittorio Monti)
09. Hungarian dance No. 5 (Johan Brahms)
10. Cánh buồm thương nhớ (Đức Thu)

Copy Từ Blog Kazenka

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Âm nhạc dân tộc chịu đổi tư duy rồi, mặc dù chưa thật xất sắc lắm nhưng tui sẽ tìm mua CD này để ủng hộ nhạc cụ dân tộc mình. Cảm ơn bác Vvn đã giới thiệu
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
hic mê đờn cò lắm nhưng lực bất tòng tâm, hôm offline bác Lee nên đăng ký biểu diễn một tiết mục bằng Nhị đi Wink
Tiền đồng tịch, kim bằng cộng lạc. Hậu lâm nguy bất kiến đệ huynh
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Phải đó, diễn đàn mình sáo nhiều qúa, nên off line khuyến khích anh em chơi nhạc cụ khác cho thêm phần đa dạng
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

leehonso:
Âm nhạc dân tộc chịu đổi tư duy rồi, mặc dù chưa thật xất sắc lắm nhưng tui sẽ tìm mua CD này để ủng hộ nhạc cụ dân tộc mình. Cảm ơn bác Vvn đã giới thiệu

Vâng. Gọi là để ủng hộ tinh thần chơi nhạc cụ dân tộc. Lẽ ra cô Thùy Anh không nên thu bài 'Czardas' với 'Hungarian Dance No 5' vào CD vì người nghe sẽ đánh giá thấp kỹ năng cũng như khiếu thẩm mỹ của người chơi khi so sánh với các CD khác chẳng hạn như CD Czardas của Xu Ke. (Xem bài này trên YouTube) Chơi trên sân khấu thì được. Sở trường của ta là nhạc dân tộc. Còn nhạc cổ điển Tây Phương, nhạc Jazz, nhạc rock là sở đoản của ta mà là sở trường của người. Đem sở đoản của mình ra mà phô với sở trường của người thì mất sức thuyết phục.

Còn nghe nhị hồ thì đến nay tớ vẫn thích nhất là Jia Peng Fang. Đặc biệt là cái điã 'The Best of Jia Peng Fang'. Nghe thật là đơn giản mà kéo đến độ tha thiết như vậy không dễ chút nào. 

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
đau lòng vụ đàn cò này qúa, mãi mà chưa tập được gì hết [:'(]
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Mừng quá các bác ạ, nhạc cụ dân tộc đã tìm được đường đi để đến với công chúng
Not Ranked
tiểu cầm thủ

bác vvn cho em hỏi cai cd 'The Best of Jia Peng Fang' phát hành năm bao nhieu vậy em tìm hoài mà không được, nếu không phiền bác có thể cho em xin cái link dowload được không, cảm ơn bác trước Big Smile.

ah nhân tiện cho em hỏi một cây nhị hồ có thể chơi độc tấu được giá thấp nhất là bao nhiu hả bác, hôm rồi đi hỏi xin học thầy nói phải mua cây 1,5chai mà em thì  làm sao mua nổi Smile ,thầy nói nó đắt vậy là do lúc gửi về thường bị hư hỏng nên giá đội lên, ko dám hỏi thầy mua ở đâu, em đoán chắc ngoài Hà Nội, mong bác nói cho biết thêm.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
rockconrua:

bác vvn cho em hỏi cai cd 'The Best of Jia Peng Fang' phát hành năm bao nhieu vậy em tìm hoài mà không được, nếu không phiền bác có thể cho em xin cái link dowload được không, cảm ơn bác trước Big Smile.

Phát hành 31-5-2004.

Link download có thể tìm thấy ở các website nhạc Tàu, nhạc Nhật.

Ở đây đưa link lên forum có phạm nội quy không vậy? Nếu cấm thì nhờ mod hay admin xóa dùm vậy.

Jia Peng Fang Best

MP3 CBR 320 kb/s | 106 MB

http://rapidshare.com/files/53850000/JPFB.part1.rar

http://rapidshare.com/files/53852785/JPFB.part2.rar

Pass: SilentLotus

Not Ranked
tiểu cầm thủ
    Gởi cô Thùy Anh    
Chúng tôi vừa xem cô giới thiệu về cây đàn Cò trên chương trình Quán Âm nhạc với những
kỹ năng chuẩn rất tốt và cô đã phát huy được nhạc cụ Dân tộc trong thời kỳ hội nhập này,
cô đã lôi cuốn được khán giả nhất là giới trẻ.    Cô đừng sợ đánh mất Bản sắc Dân tộc vì
<Bản sắc> đã là cốt lõi thấm sâu vào tâm hồn của mỗi Dân tộc.
     Tôi xin góp một ý nhỏ. Nếu cô lên dây G & D bài Czardas [tone Dm] thì đoạn đầu phải 
tăng lên quãng 8 như thế vẫn nghe được, nhưng không đúng với giãi  tần  của quãng âm,
nếu cô kéo cử đàn lên dây C&G thì sẽ chuyển bài qua (tone Am) như thế sẽ đúng giai điệu
và rộng tần âm của bài hơn.                 
                                                Thân chào    danda100thanh

Not Ranked
tiểu cầm thủ
    Gởi cô Thùy Anh    
Chúng tôi vừa xem cô giới thiệu về cây đàn Cò trên chương trình Quán Âm nhạc với những
kỹ năng chuẩn rất tốt và cô đã phát huy được nhạc cụ Dân tộc trong thời kỳ hội nhập này,
cô đã lôi cuốn được khán giả nhất là giới trẻ.    Cô đừng sợ đánh mất Bản sắc Dân tộc vì
<Bản sắc> đã là cốt lõi thấm sâu vào tâm hồn của mỗi Dân tộc.
     Tôi xin góp một ý nhỏ. Nếu cô lên dây G & D bài Czardas [tone Dm] thì đoạn đầu phải 
tăng lên quãng 8 như thế vẫn nghe được, nhưng không đúng với giãi  tần  của quãng âm,
nếu cô kéo cử đàn lên dây C&G thì sẽ chuyển bài qua (tone Am) như thế sẽ đúng giai điệu
và rộng tần âm của bài hơn.                 
                                                Thân chào    danda100thanh

Not Ranked
tiểu cầm thủ
cảm ơn bác vvn nghe hay quá. Em thích bài 'Shichahai In The Morning' quá Big Smile nghe như cây đàn đang khóc í. Một lần nữa cảm ơn bác.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

rockconrua:
cảm ơn bác vvn nghe hay quá. Em thích bài 'Shichahai In The Morning' quá Big Smile nghe như cây đàn đang khóc í. Một lần nữa cảm ơn bác.

Không có chi. Nghe chừng ... 100 lần thì bài nào cũng hay hết. Nét độc đáo của Jia Fang Peng là anh ta chơi những bản nhạc rất đơn giản nhưng diễn tả rất sâu sắc, lột tả được cái "thần tình" của khúc nhạc chớ không đơn giản là tấu lên các nốt nhạc như nhiều nhạc công khác. Có thể nói là anh ta kéo vĩ không phải bằng tay phải mà bằng trái tim.

Buồn một cái là mỗi lần mở CD này lên là mẹ con nó lăn ra ngủ .Big Smile 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

gửi càc bác 1 CD đàn nhị nữa nè

http://www.mediafire.com/?yettd2ynjiz 

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
vvn:

[Buồn một cái là mỗi lần mở CD này lên là mẹ con nó lăn ra ngủ .Big Smile 

có thể do lúc cảm nhận tinh thần thư thái quá nên ngủ quên trong hạnh phúc Big Smile

@Leehonso : bác Lee nè hôm bữa chủ nhật tính đợi bác ra dể ghé nhà bác xin mấy Gb đàn nhị, nhưng có việc nên phải về, bác thường rảnh mấy giờ, nhà bác ở đâu có thể cho biết được ko, Smile qua cướp hết kho tàng của bác luôn.

Page 1 of 3 (32 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net