Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Sửa đầu cần đàn bị gãy.

rated by 0 users
This post has 20 Replies | 4 Followers

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Thấy bác VVN vào với các topic trong đàn nhị thì tui mừng muốn chết, rất mong bác chiếu cố cho damsan lấy lại quân bình, hiện damsan nay đang bị mất cân bằng.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
saonhua:
traudat:

Hình ảnh minh họa ghê rợn nhất trong ngày :-)

vvn:

xương  gì mà to tổ bố vậy, dài gần bằng cái cần nhị rồi, bác lấy xương con gì mà to thế, cái này em mà có 1 khúc sẽ cho thành cây tiêu ngay,hè hè hè, thèm nhỏ dãi! 

Hôm trước nghe bác sáo nhựa bảo câu này, nghe tưởng đùa. Hoá ra là có người làm sáo bằng xương ống thật các cậu ạ.

Lang thang trên mạng tình cờ gặp một website dạy làm sáo bằng xương ống.

Post vài cái hình cho các bác làm sáo tham khảo.

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Còn đây là các ống sáo cũng bằng xương đào được ở tỉnh Jiahu, Trung quốc năm 1987. Không biết mấy ông chuyên gia Mỹ và Nhật đo lường thế nào mà tính ra mấy cây sáo này được làm từ 7.000 năm trước công nguyên và bây giờ đã hơn 9.000 tuổi.

http://www.greenwych.ca/fl3debat.htm

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Sáo bằng xương dĩ nhiên là có thật rồi chứ không phải đùa. Ở VN cũng có làm và tui cũng đã từng thổi qua. Hồi đó tui hỏi người ta thì người ta nói làm bằng xương bò hay voi gì đó. Mấy nguời làm đồ mỹ nghệ thừơng hay làm lọai này  nhưng nguời ta không biết thổi sáo mà chỉ làm như một món đồ mỹ nghệ nên dĩ nhiên là không xài được. Ngày trước tui có lấy thổi thử thấy note sai hết mà giá khá cao nên không có tiền mua.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

âm sắc nó ra sao nhỉ ? chắc em phải kêu mẹ ninh xưong bò ăn mỗi ngày quá, rồi sau đó lây keo dán sắt nối mấy khúc rồi chế thử xem sao ?

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
leehonso:

âm sắc nó ra sao nhỉ ? chắc em phải kêu mẹ ninh xưong bò ăn mỗi ngày quá, rồi sau đó lây keo dán sắt nối mấy khúc rồi chế thử xem sao ?

Xương bò làm chi cho nó lâu lắc, bác Lee chỉ cần ra Bình Hưng Hoà, khu nghĩa địa giải toả, mang theo bó nhang và nãy chuối. Nhớ xin ng nào cho mới đc lấy nhé !!!! Cái ống chưng làm động tiêu, ống tay làm sáo C chắc đc đấy !

Âm sắc thì chắc rùng rợn lắm đây !!!! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Page 2 of 2 (21 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net