Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Sửa đầu cần đàn bị gãy.

rated by 0 users
This post has 20 Replies | 4 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
vvn Posted: 03-05-2008 17:28

Va quệt thế nào gãy mất cái mỏ cò đâu cần đàn. Trông cứ như bị sún răng cửa.

Đầu tiên ra hàng thịt kiếm một khúc xương ống thật to...

Nấu phở xong, cưa một ít dán vào đầu cần đàn. Khéo thì xen kẻ thêm lớp gỗ mỏng cho có nhiều lới như đàn "gin".

1.  

Xong kiếm dao, dũa, giấy nhám cứ từ từ mà gọt cho đến khi "đẹp" thì thôi. 

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Hình ảnh minh họa ghê rợn nhất trong ngày :-)

vvn:

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
traudat:

vvn:

xương  gì mà to tổ bố vậy, dài gần bằng cái cần nhị rồi, bác lấy xương con gì mà to thế, cái này em mà có 1 khúc sẽ cho thành cây tiêu ngay,hè hè hè, thèm nhỏ dãi! 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Not Ranked
tiểu cầm thủ
vvn:

Cái này hình như là nhựa mới bóng được thế này 

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
viet_quang1982:
vvn:

Cái này hình như là nhựa mới bóng được thế này 

Xương hay ngà đều dùng được. Bóng "lên nước" hay không là do kỹ thuật đánh bóng và loại chu mình dùng. Nhựa chỉ là hàng "nhái" để bắt chước ngà thôi. Cây đàn xịn thì không dùng nhựa mà dùng ngà bạn ạ. Kể cả miếng chắn hộp đàn cũng bằng ngà hoặc đồi mồi.

Loại rẻ tiền thì dùng nhưạ plastic. 

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
xương heo hay xương bò thì tốt hơn bác Vvn ơi, bác hướng dẫn dùm em 1 cái nha !?
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

leehonso:
xương heo hay xương bò thì tốt hơn bác Vvn ơi, bác hướng dẫn dùm em 1 cái nha !?

Xương của bác là tốt nhất áh, nhìn ko phân biệt là đồ dõm hay sao, ng ta chỉ post chơi cho vui để tiếp thị cái qépsờsai của ng ta thôi.

Một cây đàn nguyên vẹn chụp với khúc xương mà thành một kịch bản ly kỳ há ? cao thủ thật ! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

leehonso:

Xương gì cũng được, miễn đừng nhằm chỗ xương xốp bị bọng. Tốt nhất là ngà. Nhì đến mới dùng xương. Đầu xương ống, xương bả vai trâu, bò, heo, nai đều dùng được. Nếu không có xương  thì dùng plastic, mica, nhựa cứng, gỗ có màu nhạt, v.v... đều có thể dùng được. Chủ yếu là để làm cho đẹp, và phải chịu khó. Còn ngoài ra thì không ảnh hưởng đến âm thanh.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
traudat:

vvn:

Trâu đất đã ngửi thấy mùi xương đồng lọai. hehe.

Nhà em cũng có 1 cây đàn nhị bị gãy cần, bữa nào ghé qua nhà bác trâu đất hỏi xin 1 khúc xương rồi nhờ bác vvn làm giúp.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bác Vvn cứ nói về ngà, làm em thèm quá, nhưng hổng biết kiếm nó ở đâu hết ( chắc vào sở thú cưa trộm bác nhỉ !) ?
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Bác Vvn cứ nói về ngà, làm em thèm quá, nhưng hổng biết kiếm nó ở đâu hết

Ở TP HCM thì ra mấy chỗ bán đồng nát, "lạc xoong" như khu Bình Thạnh, Gò vấp, có khi vớ được mấy món đồ hư cũ (quân bài mạt chược (thiếu quân), domino, lược ngà cũ gãy răng,...) mua cũng rẻ.

Còn xương thì ở TP HCM cứ đến chỗ Vissan gần cầu Bình Lợi ngày nào mà họ không thịt mấy trăm con bò. Làm quen anh em nào xin ít sừng trâu, xu7ong ống cũng không khó. Hay cứ ghé ngay cái quán cà phê trước cửa hãng chờ thời. Tuần nào cái hãng là xì dầu, tàu-vị-yểu cũng chở về mấy xe ba-gác xương lớn nhỏ đủ cỡ... hôi rình.

Nói chung phải sáng tạo cộng thêm một chút .... dũng cảm các cậu ạ. Còn không cứ bỏ tiền đem đến Nhạc Viện Thành Phố nhờ các thầy sửa là xong ngay.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
tinhtang:
vvn:

Nói chung phải sáng tạo cộng thêm một chút .... dũng cảm các cậu ạ. 

Phải chăng ý bác là dũng cảm bẻ gãy  cần đàn rồi gắng cái miếng ngà đó vào??

Cái đó không phải là dũng cảm mà là phá hoại.

Hình như ở đây ít người có nhu cầu nghiêm túc về đàn nhị để học hỏi trao đổi kinh nghiệm.

Có lẽ đamsan là nơi chuyên dành cho sáo.

Vậy bạn nào thích nhị thì xin hẹn gặp nhau tại các diễn đàn về Nhị khác.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Ấy, ấy bác vnn đừng bỏ đi, hic ở Đam San người có chút hiểu biết cề nhị vốn đã quá ít ỏi, bac ko nên để bụng, bọn em cũng thích nhị lắm, song lại ko biết chơi, chỉ biết nghe, nghe nhị còn nhiều hơn cả nghe sáo ấy chứa, cứ mở máy lên là lại nghe cái tay mập mập của trung Quốc ấy biểu diễn, cái tay mà khi kéo cứ nhắm tịp cả mắt lại ý, ( ko biết tên tuổi, he he)

dần dần rùi Dam san sẽ có nhiều anh em mê nhị đó mà!

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
bác Vvn đừng giận anh em nha. Nhưng bác nói damsan là diễn đàn của sáo là chưa đúng rồi, vì đã cảm được tiếng sáo thì mấy ai lại không rung động trước tiếng nhị hồ da diết như cứa vào lòng ấy. Bác biết không từ ngày bác vào diễn đàn thì anh em mượn video nhị hồ của em về xem nhiều lắm, gần đây nhất là rockconrua đó, riêng em thì việc học nhị hồ chỉ còn là thời gian nữa thôi vác à. Gặp tri kỷ về nhị hồ là rất hiếm, mong bác đừng đành đoạn ra đi như vậy.
Page 1 of 2 (21 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net