Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đảo phách và nghịch phách

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 1 Follower

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
finaltoheaven Posted: 03-01-2008 4:34
Bác nào chỉ em lí thuyết về đảo phách và nghịch phách nào
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

bác nắm được cách đánh nhịp và hiểu thêm một chút về nhạc lý là sử lý được vấn đề đảo phách này.

mũi tên tương đương với cách dập chân.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Thế còn nghịch phách là thế nào hả bác aviaiva,thật tình xem bác vẽ em có hiểu đôi chút,nhưng em cần 1 chút lí thuyết thêm về nó để có thể hiểu rõ
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
ê sao ko ai giúp em hết vậy
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

finaltoheaven:
ê sao ko ai giúp em hết vậy

Không biết bạn biết nhạc lý căn bản như thế nào.

Nếu trình bày lý thuyết về dảo phách và nghịch phách cho người mới bắt đầu thifphair dẫn dắt dài dòng và cần nhiều hình minh họa. Damsan ko hỗ trợ việc up nhiều hình trong 1 lần trả lời nên hơi nản 1 xíu. Bạn có thể tìm đọc hoặc mua cuốn NHẠC LÝ CĂN BẢN THỰC HÀNH của Ngô Ngọc Thắng biên soạn giá 10.000đ có bán ở các nhà sách (xem ở các chủ đề Nhịp phách (trang 26), Phách mạnh-phách nhẹ (trang 81), Đảo phách và nghịch phách (trang 85).

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
vấn đề về nhạc lý, nhất là nhạc lý cơ bản như thế này thì theo tui, nếu bạn chỉ muốn tham khảo, đọc cho biết thì mình có thể  hỏi trên diễn đàn này hay mua sách để đọc được nhiều và đúng hơn. còn nếu bạn thật sự muốn học nhạc lý cơ bản để có thể nhìn vào và chơi được bản nhạc thì bạn nên học và thực hành một cách bài bản từ đầu, nếu không thì dể bị sai mà sửa rất khó. Tuy biết rằng chúng ta là không chuyên, học chơi cho biết, nhưng theo tui thì dù cho là như thế thì cái cơ bản mình đừng nên xem nhẹ bỏ qua. Bạn chỉ cần bỏ vài tuần họăc 1 tháng tập nhịp thì hiểu rõ vấn đề thôi.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Em đã và đang học nhạc lí cơ bản ở nhà thờ,cũng học được hơn 1 tháng,căn bản đã biết nhạc lí tương đối,nhưng khi thầy dạy đến bài này thì chưa hiểu rõ lắm,chắc em sẽ hỏi lại thầy sau,sau đó có gì ko hiểu sẽ hỏi trên diễn đàn.Thanks các bác nhiều.À mà bác sáo trúc bảo có những vấn đề mà hay tập sai ngay từ đầu và sẽ sứa rất khó là những vấn đề gì vậy,bác đã có nhiều kinh nghiệm xin chỉ bảo cho em biết để em sửa,biết đâu chính em cũng đang sai mà ko biết
Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net