Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hỏi về bản nhạc"Dương tiên thôi mã vận lương mang"

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 3 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
haohange1984 Posted: 01-28-2008 5:47

Em sưu tầm được ở trên mạng bản nhạc "DƯƠNG TIÊN THÔI MÃ VẬN LƯƠNG MANG-". Nhưng hình như  bản nhạc viết sai thì phải.Nếu theo bản nhạc thì phải dùng sáo A thấp(tức là nốt thấp nhất là Mi , còn thấp hơn cả nốt Đô1).

theo em thì phải viết là 1=D  =〉2=Mi :nhu vậy thì sáo ở đây phải dùng là sáo A cao(tức là nốt thấp nhất phải là nốt Mi1). Các bác xem có đúng không?

to Bác saotruc và Langtu....

+)cho em hỏi bản nhạc này nguyên gốc của tác giả thì dùng sáo nào biểu diễn ?.(là sáo tông cao hay thấp

+)hai bác đã chơi bản nhạc này , Vậy thì hai bác đã dùng loại sáo nào vậy? là sáo tông cao hay thấp (so với nốt Đô1) bao nhiêu cung?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Tui không biết tác giả dùng loại sáo nào. Chỉ biết tại TQ người ta thường chơi bài này và dung nhiều tone sáo khác nhau: Do,Re,Mi...nhưng có một điểm chung là người ta đều chơi khác ta một chút. Việc này có nguồn gốc sâu xa từ lâu. Lúc bài này được du nhập vào đầu tiên, có lẽ do người kí âm lúc nghe băng catsets thổi sáo Re đã chép lại thành thủ pháp của sáo Do chăng. Ví dụ note mở đầu của bài ở Việt Nam ta ghi là note Sol (trill) thì người TQ chơi bằng note Fa (trill), nói dễ hiểu hơn là nếu ta mở đầu bằng thủ pháp trill ở lỗ thứ ba tính từ trên xuống, thì người TQ sẽ mở đầu bằng thủ pháp trill ở lỗ thứ ba tính từ dưới lên. Còn dùng loại sáo nào thì không quan trọng lắm, vì đổi sáo chỉ là thay đổi tone chứ không hề thay đổi thủ pháp của bài. Giả sử ta dùng sáo tone Do, bạn nào muốn chơi theo kiểu VN thì cừ mở đầu bằng note Sol, còn chơi theo kiểu TQ thì mở đầu bằng note Fa.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

To Langtu :  mặc dù có thể chơi bài này bằng nhiều loại sáo tông khác nhau. Nhưng tôi thấy nếu nếu dùng sáo khác thì có khi chạy ngón sẽ rất khó so với khi dùng cây sáo đúng mà người soạn nhạc đề ra. Hơn nữa tôi thấy các nốt ở bản nhạc này ở cao độ rất cao, và nhịp rất nhanh nên khi chơi ở bằng sáo đô, rê sẽ rất mệt và chạy ngón sẽ không được nhanh vì thế bấm của những cây sáo này không thuận.

Có phải cái cây sáo mà tác giả ghi ở bản nhạc là cây sáo thích hợp nhất để chơi bản nhạc đó phải không?

Bạn có ý kiến gì khác không?

Tôi có nghe bạn chơi bản nhạc này , rất hay. Xin hỏi bạn là bạn đã dùng cây sáo tông nào để chơi vậy, là sáo thấp hay cao. Và là sáo của Việt Nam hay Trung Quốc.  Tôi cũng muốn tập bản nhạc này lắm.

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
em đang dùng tiêu C4 để tập bài này, cơi như là tập chạy ngón, mệt wá muốn gãy ngón tay
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

hic em nhin chang hiu zi ca!?hihi

chuc bac lee luyen thanh cong rui thui cho anh em nghe

kekeke!

sorry vi spam

chuc cac bac vui ve 

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

To bác Langtu va SaoTruc và những ai quan tâm:

Em đọc trên mạng thì thấy bên Trung Quốc họ nói là: bài "Dương tiên thôi mã vận lương mang " này có thể dùng sáo A, và Sáo G. Người chuyên nghiệp thì dùng sáo A, còn nếu không quen tay thì dùng sáo G. Em hiện nay đang có cây tông G, E và F. Nhưng còn thắc mắc là khi chơi sáo G thì phải hạ thấp bản nhạc này xuống một cung tức là 1=C=đô hả ?(vì bản nhạc này tác giả Ngụy Hiển Trung đề là 1=D (=Rê) và dùng sáo A để chơi ). Hay là dùng sáo G chơi nhưng vẫn giữ nguyên cao độ như bản gốc 1=D?

Em hiện nay đang có hai bản của bác sáo Trúc . Xin hoi bác Sáotruc là bản bác đánh máy "Vung roi quất ngựa" có phải là bác đã hạ thấp xuống một cung hả? Bản đấy thì dùng sáo gì chơi thì thuận tay hả bác?

Bài này em thấy chơi toàn những nốt cao lên tận tới Fa#3, Mi3, Rê3, Đô3, nếu dịch đúng theo nguyên bản.

to Langtu: 

Bác Langtu chơi bài này rất tuyệt. Xin hỏi bác chơi bằng sáo tông gì vây? Bản nhạc mà bác chơi có phải hạ xuống một cung không? hay chơi y như bản gốc 1=D (hay là bản nào khác nữa) . Bác cho em xin bản của bác nhé? Và nhạc nền luôn? Em không download được phần nhạc nền của bác?

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Các bác cho em ý kiến chút nha!

Em thấy là khi post bài các bác nên chú trọng hình thức một chút ha!

Ví dụ như tựa của "bản nhạc: DƯƠNG TIÊN THÔI MÃ VẬN LƯƠNG MANG" đó, nhìn zô thấy khó chịu quá hà. Các bác chú ý nha!

Thân ái và đoàn kết.

Sống không có nghĩa là tồn tại.
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Các bác cho em hoi các số ở trên nhạc phổ có ý nghĩa gì vậy ?
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Hôm thứ bảy lúc 16h15 phút ngày 21/03/2009 trên kênh VTV1 phần giới thiệu di tích thắng cảnh, tôi nghe rõ khúc dạo đầu bài Dương Tiên Thổi Mã Vận Lương Mang. tiếng sáo nghe được mang âm hưởng Việt Nam nhưng người thể hiện không biết là ai (nghe rất hay, rất nhịp nhàng với tiếng trống đệm bài). Tôi nghĩ chắc không phải bác Crazy thể hiện. Có bạn nào biết được chia sẽ với mình với. Thanks
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bài này anh Langtu thủi nằm ở đâu vậy anh hảo hán.....!!!
Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net