Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Luyện Sáo

rated by 0 users
This post has 10 Replies | 2 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
n_minhvu Posted: 01-22-2008 21:16

Em đọc sách dạy sáo của Nguyễn Đình Nghĩa thấy có vụ:
- Mang sáo về, bịt kín lỗ, đổ đầy muối, thêm chút nước, để 1 tuần, đổ hết ra, ngâm vào nước, khoảng nửa giờ, để ráo khô.
- Đem ra dùng, hơi mình nóng, muối tiết ra, bịt lỗ mọt, rạn huyệt luôn; Sáo trong trẻo, thổi dễ hơn.

Không rõ một chút nước là bao nhiêu? Em 5 thìa cafe ^_^ :)) :))

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
bác câu nệ tiểu tiết làm chi. Bao nhiêu chẳng đượcWink
Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

BÁc Saohanoi hả? cho em hỏi chủ nhật tuần này 27-1-2008 câu lạc bộ sáo trúc miền Bắc này có học thổi sáo trúc taị cung thiếu nhi Hà Đông nữa không? Em muốn đến tham gia? Lệ phí của câu lạc bộ bao nhiêu? Học tại phòng nào hả bác?

số di động của bác ? 

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

lệ phí 30k/1 tháng, hoặc tuỳ tâm. Có nhiều góp nhiều, tui của ít lòng nhiều vẫn đều đều 30k/1 tháng.

Cn tuần này vẫn học, bạn có thể tham gia. Tới cung văn hoá hỏi phòng clb. 

Gỗ mục ... - Nguyenxuan301
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

bác saohanoi dang online hả

cho em xin cai nich chat một tí

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
n_minhvu:

Em đọc sách dạy sáo của Nguyễn Đình Nghĩa thấy có vụ:
- Mang sáo về, bịt kín lỗ, đổ đầy muối, thêm chút nước, để 1 tuần, đổ hết ra, ngâm vào nước, khoảng nửa giờ, để ráo khô.
- Đem ra dùng, hơi mình nóng, muối tiết ra, bịt lỗ mọt, rạn huyệt luôn; Sáo trong trẻo, thổi dễ hơn.

Không rõ một chút nước là bao nhiêu? Em 5 thìa cafe ^_^ :)) :))

Làm sao để khi luyện xong đừng vừa thổi vừa chắp nước miếng là được...ặc.....

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Kỷ thuật nầy lâu lắm rồi , cuốn sách dạy sáo có từ thời trước 1970 . Bây giờ thì không cần phải làm như vậy

1 - Thông thường ống sáo trước khi làm thành , ống trúc, ba chị làm phải qua giai đọan trụng ống qua nước đang sôi đang nấu chín có pha muối , và dùng gào lớn tưới nước đang sôi có pha muối dội lên ống trúc , vào trong lòng ống trúc . và bên ngoài ống , -- Phải thay đổi 2 đầu ống , nên người làm dội ống , ----cẩn thận , mang găng tay cao su dầy và giữ đầu ống cầm bằng chiếc khăn khô để nước sôi có văng không trúng vào da , không thôi sẽ bị phỏng tay. Sự dội nước sôi vào trong lòng ống sẽ giết được trứng mọt

2 - Còn như ống sáo chưa qua giai đoạn trụng nước sôi pha muối thì chị chưa thử qua ??? Nếu như lo những trứng mọt còn trong ống , em thử làm như vậy xem sao ? Chị không bảo đảm a nha , vì chưa làm như vậy trên ống sáo --- Tát cà sáo của chị đều có qua giai đoạn " khử trùng " rồi

3- Nhửng ống sáo qua khâu trụng rồi , trước khi thồi , hoặc trước khi trình diễn , chị đều tưới cả ống sáo nước âm ấm cùng , và chỉ lau khô bên ngoài ống thôi , chứ vẫn để ướt trong lòng ống -- am thanh  trong va len cao  dep lam

Vây nha em thử trụng cây sáo nào mà không thích để thử nghiệm ,, nhớ nha , nước sôi vừa

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

giá mà đọc sớm hơn o đây cái sáo của em tri được mốc rùi!

hic hic giờ trị mùi mốc chị có cách nèo trị hổng chi Doan Trang?

cách trên có trị đc mùi hổng chị? 

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
sicore:

giá mà đọc sớm hơn o đây cái sáo của em tri được mốc rùi!

hic hic giờ trị mùi mốc chị có cách nèo trị hổng chi Doan Trang?

cách trên có trị đc mùi hổng chị? 

Trị mốc thì chỉ có là rửa sạch trong nòng ống bằng nước nóng , cho sạch , rồi phơi nắng (nắng vừa) thôi -- Còn mùi mốc hả ........ Chúa ơi , chi .. phần nầy .... chịu .. chưa bị mốc ... ống sáo bao giờ. Sicore thử cách nước sôi vừa thôi có pha muối , trụng ống sáo xem sao ... mùi còn vấn vương trên ống sáo không ..... good luck nha

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

chi DT a`,chị cho em hỏi bai` "tieng goi Qhuong" voi bai` "tieng vong que huong" co' phai` la` 1 b hông?

em dinh chep' ve` tap nhung ko bit' nhac bai` do'!?

khong bít chị thổi bai` nhac sau tg tư the' nao`,chư' em thay'bai` do' ngang doạn"môi emthơ ngay..khan hong`" hoi kho',em phải cố lam' moi' thổi dc.Bay giờ cung~ thổi sắp xong roi`,hom nay len nghe xem thư~ chu' nghia~ thổi,nhưng mờ tai nghe hỏng,hôm khác lại lên nghe1

Ban xua di mai~,nho' hoai` hoai` long` sa^u` tho^i~ sao',le^. ngan` ngan` the^ the^ giong. sao'hiu hiu la~ Hoi dai` tho^i~ can. dong` nhac sau
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
phongvan_12762:

chi DT a`,chị cho em hỏi bai` "tieng goi Qhuong" voi bai` "tieng vong que huong" co' phai` la` 1 b hông?

em dinh chep' ve` tap nhung ko bit' nhac bai` do'!?

khong bít chị thổi bai` nhac sau tg tư the' nao`,chư' em thay'bai` do' ngang doạn"môi emthơ ngay..khan hong`" hoi kho',em phải cố lam' moi' thổi dc.Bay giờ cung~ thổi sắp xong roi`,hom nay len nghe xem thư~ chu' nghia~ thổi,nhưng mờ tai nghe hỏng,hôm khác lại lên nghe1

Hôm nay mới vào thấy -- Xin lỗi chi trả lời chậm

- Bài Tiếng Gọi Quê Hương và Tiếng Vọng Quê Hương dường như là một của đọan đầu

Vì Bài Tiếng Gọi quê Hương , chi có là bản chính của tác giả - Chu Đỗ Lộc cho - chú thổi khác bài Tiếng Vọng quê Hương - Song chị thích phong cách của chú thổi , và chị thổi theo cách viết của tác giả - Bài Tiếng Vọng quê hương chi mới load về máy nghe , có phần khác nhiều- để có thêm thời gian thì chị mới Demo , tất nhiên phần hòa âm khác nhe

- Nhạc sầu Tương Tư ,,, chị viết theo lối bỏ ngón của ba chi - hòan tòan có nhiều cái khàc về nhấp ngón , nhỏ qua chị không viết ra hết đủ tinh thần - PV phải nghe thêm cho thấm vô lòng .. luc đó tự nhiên mình bật ngón thêm theo- Vậy nha -- good luck

Page 1 of 1 (11 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net