Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sáo nhựa.

rated by 0 users
This post has 320 Replies | 18 Followers

Not Ranked
đại cầm thủ

Phải có độ dày nữa thì mới có thể tính chính xác.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Đông tà:

bạn tìm chỗ nào tiện kim loại , sau đó đưa bản vẽ mẫu cho họ tiện theo kích thước như vậy là được

lão tà này chỗ tiện kim loại thì có rùi mà ko piết cái ống của bạn dày bao nhiu mà tiện dc thế ???

khép cửa lòng thề nay cô độc

đào mộ chôn kín giấc mộng yêu

dựng bia khắc chữ đừng ai điếu

trọn kiếp xin thề chẳng dám yêu

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

minhcuong94:

Đông tà:

bạn tìm chỗ nào tiện kim loại , sau đó đưa bản vẽ mẫu cho họ tiện theo kích thước như vậy là được

lão tà này chỗ tiện kim loại thì có rùi mà ko piết cái ống của bạn dày bao nhiu mà tiện dc thế ???

minhcuong94:

Đông tà:

ống của tui hả, dày 4 li ,tiện ống thành hình ống trúc, sau đó phun sơn màu xanh .thành một cây ngọc tiêu tuyệt đẹp ,(Đông tà phải dùng ngọc tiêu chớ,ai lại dùng tiêu trúc nhớ muan loại sơn 20k một bình phun sẽ tốt hơn )

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ái chà tiện thành hình ống trúc cơ à lão tà tiện sao cho ra mấy cái mắt trúc phải ko ?

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Cho đệ hỏi tí. cái ống màu xanh lá cây có phải là đường kính 20 - 14 không. Nếu phải thì cho đệ khoảng cách để làm sáo đô và tiêu đô cái.

Còn nữa, làm nhiều loại sáo nhựa lắm rồi, kích thước thì lấy trên damsan, nhưng ko biết tại sao khi thôi từ d -r -m -f -s-l đến nốt si thì nó lại cao gần bằng d2. cái nào cũng bị, thử 3 loại ống rồi.

thank

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

cái ống màu xanh lá cây là ống nước nóng XLPE ko pek phi bao nhiu nhưng nghe nói chỉ làm tiêu sol trầm hay la trầm thui còn tiêu đô thì ko dc

muốn làm tiêu đô thì phải dùng ống pvc phi 25 thui bạn à,còn sáo đô thì dùng ống pvc phi 16 làm thui

còn cái chuyện làm sáo mà note si1 mà bằng đô2 thì chỉ có 2 nguyên nhân 1 là do làn hơi của bạn 2 là do cái lỗ sáo hơi to và bị dịch lên cao hơn so với công thức đưa ra mà thui ,làm nhìu rùi có kinh nghiệm nhìu thui ,mình phá cả 20 ống nhựa  mới ra dc 1 cây đô đây này kekeke

chúc bạn thành công nhé 

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

mọi người làm rồi có kinh nghiệm chia sẻ e chút. chả là e cũng có tọc mạch mấy cái ống nhựa.... Nhưng kết quả của e làm ra ,lên được Fa3 nhưng chất lượng thì e thấy không được mượt mà như sáo trúc,cũng không được trong như sáo nứa, giảm khá nhiều... Không biết có phải do chất lượng ống nhựa không hay là do sáo nhựa bản thân nó đã như thế rồi !!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
em vừa khoét thành công 1 cây tiêu đô bằng ống nhiệt.độ chuẩn tốt,lệch bát độ không đáng kể,âm khá hay(không thua gì trúc nhưng có muì của nhựa hehe)..ống nhiệt phi 25( cùng loại với ống maomeo làm sáo,k phải cái ống xanh lè đâu nhé)mọi số liệu về kích thước,khoảng cách các huyêt,cách chế tạo kèm ảnh và âm thanh em sẽ post vào ngày mai để các bác thử đánh giá nha,

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Để sư phò ra tay thì đâu vào đây thôi mà

đợi coppi ngay!Stick out tongue

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

md54kt3:
em vừa khoét thành công 1 cây tiêu đô bằng ống nhiệt.độ chuẩn tốt,lệch bát độ không đáng kể,âm khá hay(không thua gì trúc nhưng có muì của nhựa hehe)..ống nhiệt phi 25( cùng loại với ống maomeo làm sáo,k phải cái ống xanh lè đâu nhé)mọi số liệu về kích thước,khoảng cách các huyêt,cách chế tạo kèm ảnh và âm thanh em sẽ post vào ngày mai để các bác thử đánh giá nha,

He. Đợi tin của Đức Smile

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

cái ống nước nóng này làm hoài ko thành ko bát độ 1 và 2 chuẩn chỉ lên tới đô 3 nên sẽ chờ tin của pác ngiên cứu xem sao kakaka 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Nói đến tiêu,ta nghĩ tới một cái ống dài thổi dọc,giọng trầm,nhưng đi xa hơn chút nữa ta sẽ nghĩ đến âm sắc của nó đặc biệt hơn nhiều cái giọng trầm.các bạn có thể thích tiêu ở cái âm trầm nhưng sẽ mê tiêu ở âm điệu(các cao thủ damsan gọi là màu âm) mà nó có thể phát ra.bàn luận kĩ hơn về tiêu thì sẽ có một chủ đề khác.Hôm nay,mình xin chia sẻ với anh em cách chế tạo một cây tiêu bằng nhựa.mình đã làm và test âm kĩ lưỡng mới dám viết bài chia sẻ ^^ hi vọng anh em có một cây tiêu vừa ý để mua vui trong thời gian nuôi heo để tậu tiêu trúc ^^.mọi kích thước mình lấy từ cây tiêu nhựa tốt nhất mình làm được.mình sẽ ghi lại từng bước:

B1-chuẩn bị nguyên liệu:
-ống: ống nhiệt đường kính ngoài 25mm,độ dày thành ống 4mm(khá lý tưởng cho 1 cây tiêu tone đô)-loại ống này màu trắng đục,có 2 đường dọc thân ống,mua ở cửa hàng điện nước,VLXD hoặc....nhà MD :D, độ dài tối thiểu là 90cm nhé

-một miếng nhựa dẻo để làm nắp(cái nắp cây tiêu của mình cắt ra từ 1 cánh quạt cũ ^^)
-mũi khoan đường kính 7mm,dao mổ,giấy ráp,thước kẻ,bút bi

B2-làm nắp đậy:tạo một miếng nhựa sao cho đậy vừa khít lên đầu ống.khoét một ô vuông trên cái nắp đó(hình bên dưới) bề rộng 1cm và sâu 0,6cm.sau đó,bạn dùng keo 502 gắn cái nắp lên đầu ống chờ cho keo khô.

B3-khoét huyệt thổi:cái lỗ thổi bạn xem trong hình nhe.hình vành khuyên sâu 0,5cm,khoét vát 45 độ vào bên trong và đỉnh dốc nằm ở chính giữa.

B4-khoét lỗ bấm,lỗ định âm,lỗ thoát hơi:bạn nên làm 1 lỗ định âm chính,không nên làm 2 lỗ trên 1 hàng ngang như sáo.nếu thân ống dài 1m thì phải bố trí 1 hàng lỗ thoát hơi ở phiá dưới lỗ định âm chính.các lỗ thoát hơi cũng nằm trên 1 hàng theo chiều dọc và chỉ cần 3 lỗ là đủ.lưu ý bạn nào mới tập tiêu thì nên đặt hàng lỗ định âm và thoát hơi ở mặt trên cây tiêu,tránh trường hợp thi thổi tiêu mỏi tay phải tì tiêu vào chân chắn mất lỗ thì hỏng :D về lỗ bấm thì có thể làm theo hệ thống mà bạn quen dùng 4-2,hoặc 5-1 

sau đây là khoảng cách:(tính từ mép dưới của huyệt thổi đến mép trên của lỗ nhé):

*đến lỗ định âm chính:56,8 cm

*đến nốt rê :48,8cm

*đến nốt mi:42,2cm

*đến nốt fa :39,5cm

*đến nốt sol:34,7cm

*đến nốt la :30,3cm

*đến nốt si :26,2cm

*từ lỗ định âm đến lỗ thoát hơi trên cùng:4,5cm các lỗ thoát còn lại đăt tuỳ thích

-lỗ khoét theo sở thich của các bạn,lỗ tròn ít tốn hơi hơn lỗ elip nhưng tiếng không vang = lỗ elip
-lưu ý:lỗ định âm bạn nên khoét to hơn lỗ bấm một chút.

Thế là xong cây tiêu,các bạn có thể trang trí thêm 1 chút như mình ^^,nhưng loại nhựa này không ưa sơn phun nhé.Mình sơn xong mới biết cào nhẹ là bong.hic

Chúc anh em có 1 cây tiêu vừa ý ^^.vì viết bài bằng điện thoại,chụp hình,quay video,upload cũng bằng đt nên định dạng kém.mong moị người thông cảm cho nhe :D. đây là một vài hình ảnh cây tiêu của mình kèm video test âm ^^

Đây là video,thuỉ dở ẹc.

http://youtube.com/watch?gl=ia&hl=vi&client=mv-google&v=7JzH5GSjyH4

có j thắc mắc liên quan tới bài viết mọi ng góp ý nhớ.^^

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

ko thấy ảnh anh đức ơi!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

Page 17 of 22 (321 items) « First ... < Previous 15 16 17 18 19 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net