Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mua sáo Trung Quốc trên Ebay?

rated by 0 users
This post has 24 Replies | 3 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
kirinhn Posted: 01-13-2008 9:26

Em dạo này thỉnh thoảng lại lượn Ebay, hôm nay thấy có 1 cây sáo, 1 cây tiêu giá cũng không đăt lắm, nhưng không biết chất lượng ra sao nên post lên đây hỏi ý kiến các bác. Các bác cho em lời khuyên với.

Cây đầu tiên, 21h48 tối mai (giờ VN) hết hạn.

Cây này em thấy trên Ebay Pháp, người bán thì ở TQ. Qua thư trao đổi thì thấy người bán hàng chỉ là chuyên buôn bán chứ không phải dân thổi sáo, cũng không biết cái màng rung là gì. Em giải thích cho thì hắn bảo sẽ gửi kèm theo sáo, nhưng chẳng biết hắn có kiếm được màng xịn không. Giá cả sáo và tiền ship là 18 euros. Các bác thấy giá đấy được không? Thực ra trên Ebay Pháp, bọn Pháp có vẻ không biết giá trị cây sáo nên chẳng thằng nào đấu giá, giá sáo vẫn đang chỉ là 1 Euros, chỉ có tiền gửi là đắt. Có khi bác nào ở VN hứng lên thì lấy con này cũng được, tiền gửi về VN chắc rẻ hơn sang Pháp. Nếu bác nào ở VN thích thì trả lời em, em nhường lại.

Link Ebay:  http://cgi.ebay.fr/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&rd=1&item=230210576624&ssPageName=STRK:MEWA:IT&ih=013

----------------------------------------------------------------------------------------------

Cây thứ hai, tiêu , 6 ngày nữa mới hết hạn.

Cây này ở bên Pháp nên phí vận chuyển rẻ. Các bác xem hộ em xem cây này nếu mua ở bên Tàu hay ở VN thì giá khoảng bao nhiêu để em còn định giá.

Link Ebay: http://cgi.ebay.fr/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&rd=1&item=180206258069&ssPageName=STRK:MEWA:IT&ih=008 

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Cây thứ nhất mua về làm kiểng. Tui đã từng thử qua.

Cây thứ 2, hình ảnh ko rõ ràng, nên ko xác định được chất lượng. Cái màu đen đó thường là do họ phết màu đen lên.

Nói chung sáo TQ trên ebay không chuẩn lắm, thường chỉ có 3 trong 6 lỗ là đúng thôi. Nếu biết cách sửa thì cứ mua cho vui.

_____\|/________________________________________________ __|___O________@______|_O_._%_._O_*_|_o_8_8_O_._|_8_O__
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Cảm ơn bác guest216 đã góp ý, em nghe theo bác không ham đồ rẻ nữa vậy.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Nói chung là anh em chúng ta cu người việt dùng đồ việt thôi cac pác a

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Mua sáo Trung Quốc thì nên mua tại những trang chuyên bán nhạc cụ của nó là chuẩn nhất, bộ sáo Trung Quốc của lão mua thổi rất chuẩn, lên tới F3 cũng vẫn được như thường mặc dù bài bản thường chỉ thổi tới D3 thôi. Chịu khó mắc một chút mà tốt, nói chung hoặc không mua hoặc đã mua phải mua đồ xịn.
Sinh tại miền Gia Định Việt Nam vạn nẻo đường Đời nửa say, nửa tỉnh Nơi đâu là quê hương?
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
lúc nào rảnh lão làm vài bài khoe hàng đi để cho em ao ước tí,  nghe lão nói không biết hàng tới đâu ( nói khích cho lão giở võ ra, để cho mình ước gì được như anh ấy)
*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Not Ranked
tiểu cầm thủ

xin chào. toi là người rất thích sáo. tôi cũng mua vào cây, cả sáo TQ và sáo nứa nữa nè. như ban giới thiệu những sáo của bạn là sáo TQ đó ở HN thì chỉ có bán 70-80k thôi. đó là sự thật và tôi cũng đã mua

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

2 tuần trước, tôi có mua 2 cây động tiêu TQ, tone C và D từ web site chineseculture.net gián tiếp qua eBay. Cây D thì tương đối tạm dùng được, còn cây C thì có vấn đề là cho nốt C2 phải bấm hết toàn bộ các lỗ bấm chứ không thể xử dụng thế bấm buông ngón cái bàn tay trái được, còn nốt B thì nghe lờ lợ thế nào ấy, thấp hơn B thường nhưng lại cao hơn Bb một tí, tôi nghỉ đây là một trong những tính đặc thù của tiêu, sáo TQ. Nói chung cả 2 cây tiêu có huyệt khẩu hẹp (khác với tiêu VN mà tôi đang có) nên lần đầu tiên thử rất khó thổi ra tiếng, phải thử hồi lâu mới tìm được vị trí môi thích hợp, tôi nghỉ nếu dùng tiêu này chơi nhạc TQ thì được chứ nó không thích hợp để chơi nhạc VN và nhạc Tây phương.     

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

tiengdanbensuoi:
Mua sáo Trung Quốc thì nên mua tại những trang chuyên bán nhạc cụ của nó là chuẩn nhất,

Anh tiengdanbensuoi có thể cho em link để mua sáo TQ không ạ ? Em cũng muốn sở hữu một bộ ngon lành nhưng thấy trên mạng nhiều chỗ quá mà không biết chỗ nào đáng tin cậy cả . Trăm sự nhờ anh nha . ( Mắc chút cũng không sao anh ạ )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Bamboo-flute:

tiengdanbensuoi:
Mua sáo Trung Quốc thì nên mua tại những trang chuyên bán nhạc cụ của nó là chuẩn nhất,

Anh tiengdanbensuoi có thể cho em link để mua sáo TQ không ạ ? Em cũng muốn sở hữu một bộ ngon lành nhưng thấy trên mạng nhiều chỗ quá mà không biết chỗ nào đáng tin cậy cả . Trăm sự nhờ anh nha . ( Mắc chút cũng không sao anh ạ )

bạn Bamboo-flute có thể mua trực tiếp tại trang web www.chineseculture.net, (không nên mua gián tiếp qua eBay)  ở trong trang web này bạn sẽ thấy họ liệt kê đủ loại tiêu (xiao) và sáo (dizi) và đủ mọi giá cả khác nhau, nếu có khả năng tài chánh, tôi đề nghị bạn nên chọn những loại selected, giá tuy đắt nhưng chất lượng hơn nhiều so với loại bình thường. Chúc bạn may mắn.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
@ NguoiMeSao : cảm ơn bác đã cho em địa chỉ để tìm ạ ! Em đã vào đó rồi và thấy nó cũng không phải là mắc lắm . ( có 1 bộ 7 cây giá khoảng 350usd . vậy trung bình khoảng 50usd 1 cây . So với những chỗ khác em tìm thì cũng gấn gần như vậy ) Nhưng quả thật là nó ít cho mình chọn lựa quá ( thiếu hình ảnh Big Smile trình độ ngoại ngữ của em thuộc họ siêu kém nên cần ảnh để coi cho đã chứ đọc cả buổi vẫn chưa hiểu được nó viết ) . Dù sao cũng xin cảm ơn bác đã chỉ link cho em một lần nữa nha !!

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

mình thấy sáo Tàu đẹp thật, nhưng thực ra ko thích lắm vì

tiếng nó the thé , dễ bị xé tiếng.

chỉ chơi được vài bài Tàu thôi, còn bài việt nam thổi chắc ko ăn bằng sáo Việt

chắc gì đã dùng nhiều được như sáo C việt nam.

mua về có khi thành rác nhà,

quan trọng nhất là : Money ko phù hợp.

tốt nhất, sáo Tàu chỉ dùng nghịch và để bạn bè tìm tòi cách làm thôi

Mình thích sáo Mèo (âm tròn và đầy tiếng) thổi nhiều bài cũng rất tuyệt

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
mua sáo Trung Quốc theo thoong tui thì tốt nhất vẫn là sờ tận tay,coi thật kỹ,vì còn nhiều vấn đề mà mình konói được,thấy nó rùi mới thấy có vấn đề, đọc bài của Ngươimesao rùi tui cũng vỡ ra là ,hình như tiêu tone C của Trung Quốc note C2 ko mở ngón cái, tui cũng có 1 cây, tui thấy ko mở ngón cái C2 thì dễ chơi hơn.
rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

chuthoong:
mua sáo Trung Quốc theo thoong tui thì tốt nhất vẫn là sờ tận tay,coi thật kỹ,vì còn nhiều vấn đề mà mình konói được,thấy nó rùi mới thấy có vấn đề, đọc bài của Ngươimesao rùi tui cũng vỡ ra là ,hình như tiêu tone C của Trung Quốc note C2 ko mở ngón cái, tui cũng có 1 cây, tui thấy ko mở ngón cái C2 thì dễ chơi hơn.

Đồng ý với chuthoong 100% + giơ thêm 2 tay nữa về việc phải trực tiếp thử sáo mới chọn được sáo tốt nhưng còn chưa có dịp để tới Thượng hải hay Hàng châu để tìm mua sáo tốt nên đành phải đặt hàng online thôi.

To Bamboo-flute:

Bộ 7 cây sáo mà bạn tìm thấy trên mạng đúng là loại đã được tuyển chọn (selected) đó, giá 350USD là giá trước khi khuyến mãi, giá khuyến mãi là 220USD cho loại trúc trắng (cần 1-2 ngày mới sẳn có), giá 249.99USD cho loại trúc tím (cần 1-3 tuần mới sẳn có), các giá vừa kễ không bao gồm chi phí vận chuyển, nếu mua bộ sáo này thì được tặng thêm 1 túi da đựng sáo, 7 hộp giấy lụa (dimo) loại giành cho chuyên nghiệp, một chai keo dán (E Jiao) tổng giá trị tặng thưỡng là 116USD. Theo quãng cáo  thì trúc để làm bộ sáo này thuộc loại tốt đã được tuyển chọn kỹ càng và được khoét bỡi các tay làm sáo chuyên nghiệp. Tui tạm giúp bạn dịch ra một vài thông tin cần thiết về bộ sáo 7 cây có tuyển chọn này để bạn dễ so sánh với những cây sáo khác sau này.  

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

thưa mấy bác, thực sự em không rành lắm về cách mua bán qua mạng, nếu được mấy bác có thể giải đáp những thắc mắc sau của em được không :

+ Em phải chuẩn bị gì cho việc giao dịch qua mạng ?

+ Khi giao dịch thành công thì em sẽ nhận hàng ở đâu vậy ?

+ Nếu em đã trả tiền rồi mà họ gửi hàng bị lỗi hoặc hư hỏng trên đường vận chuyển thì phải xử lý và khiếu nại như thế nào vậy mấy bác ơi ?

Mong mấy bác hướng dẫn dùm em với !

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Page 1 of 2 (25 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net