Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Có nên cải tổ lại diễn đàn?

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 2 Followers

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Em lập topic này vào thời điểm mà tất cả mọi người đều nhận thấy rằng, damsan ngày càng đi xuống.

Nếu nói về thời điểm cách đây 2 năm trở về trước thì diễn đàn chúng ta rất sôi nổi, tuy thời đó phong trào sáo trúc học sinh-sinh viên chưa phát triển như bây giờ nhưng tình cảm và sự gắn bó của các thành viên trong diễn đàn ngày càng thân thiết. 

Có thể nói, damsan là cái nôi đầu tiên cho phong trào sáo trúc bây giờ, nhưng tại sao, trong khi phong trào đang phát triển thì damsan lại đi xuống, một số diễn đàn khác mới được mở ra nhưng họ lại thu hút hơn?. Phải chăng giao diện đẹp hơn?

Tại sao các thành viên như "tiengdanbensuoi, hoangtube, aviaiva, chuthoong, music_heal_mysou" đã rất lâu rồi họ không hề comment mà vẫn làm Mod? Có quản lý đc một box, mục, hay topic hay không khi chả mấy khi thấy họ online?

Nếu em không nhầm thì hiện tại chỉ còn anh Lê Hồng Sơn và anh saotruc là còn thường xuyên online. Liệu rằng các anh có kham nổi không và rồi diễn đàn đi xuống?

Trong CLB của em, em hỏi có ai biết và hay vào damsan.net không thì hầu hết nói là "biết qua nhưng chả mấy khi vào". Tại sao ạ?

Các anh Mod hiện tại đã rất cố gắng, nhưng điều đó chưa đủ để làm cho damsan.net ít nhất là như xưa, biết bao thành viên đã gắn bó và rồi lại ra đi.

Em nghĩ, đã đến lúc xem xét lại BQT, giao điện cũng như cách bố trí giao diện diễn đàn, và hãy làm gì đó để ít nhất, các thành viên hiện tại không cảm thấy damsan ngày càng nhạt !

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Cảm ơn bạn đã quan tâm đến tình hình hoạt động của Damsan. Damsan sắp chuyển sang nhà mới rồi nhé bạn.Khi đó sẽ có nhiều thay đổi nhiều thứ.

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

music_heal_mysoul:

Cảm ơn bạn đã quan tâm đến tình hình hoạt động của Damsan. Damsan sắp chuyển sang nhà mới rồi nhé bạn.Khi đó sẽ có nhiều thay đổi nhiều thứ.

Vâng, hi vọng damsan sẽ lại đông vui...

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

up nào, mong một ngày nào đó, damsan ta sẽ lại như xưa, up cho những tinh thần của damsan, up up up

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

nhoc_style:

up nào, mong một ngày nào đó, damsan ta sẽ lại như xưa, up cho những tinh thần của damsan, up up up

He he, sắp tới không chỉ là cải tổ lại mà bỏ hẳn luôn cái trang cũ này, tuy nhiên cái gì cũng có thời của nó chẳng có gì phải tiếc nuối cả đâu, damsan là cái bàn đạp đầu tiên khuấy động phong trào để sau này nhiều trang khác ra đời và lớn mạnh, thực tế là nhiệm vụ của damsan đã hoàn thành tốt đẹp, ngày nay mình và bác saotruc rất hạnh phúc khi thấy có nhiều diễn đàn tiêu sáo ra đời và xôm tụ, đó là điều đáng vui chứ không có gì buồn và ganh tị ở đây cả, sắp tới nếu damsan có hoạt động thì nó sẽ nghiêng về hướng học thuật hơn, dẹp hẳn các việc spam bài, chat linh tinh (như vậy đồng nghĩa với việc diễn đàn sẽ mất hẳn sự sôi động, nhưng thà như thế còn hơn là không có định hướng gì), trước mắt là như thế, có gì nhờ các bạn góp ý thêm giúp mình nha, mình xin chân thành cảm ơn!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Diễn đàn mà không có spam, trò chuyện linh thì có vẻ hơi nhạt (nghĩa đen).

Theo em thì mình vẫn nên để riêng một box "Thư giãn, giải trí, chuyện trò linh tinh", ngoài box đó thì tuyệt đối không spam bài, những box khác khuyến khích chia sẻ đóng góp kinh nghiệm....

Nhưng dẫu sao em cũng vẫn đồng tình với việc diễn đàn hướng về học thuật.

Mong sự đổi mới của diễn đàn sắp tới.

Một điều nữa, em ghét giao diện của diễn đàn lắm, thật đấy Smile

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Việc tổ chức lại diễn đàn đã được họp trước tết vài tháng. Tiện đây, cũng chia sẻ vài thông tin chính với mọi người, bao gồm 2 ý tưởng chủ đạo là.
1/

-Diễn đàn cũ này sẽ để một nơi riêng, thành 1 link khác, ví dụ như  old.damsan.net. Và diễn đàn mới sẽ có link để đến diễn đàn cũ này.

-Diễn đàn cũ thì chỉ có thể xem, chứ không thể post bài. Vì một số bài trong đó vẫn còn có giá trị tham khảo.

-Các user sẽ được chuyển qua diễn đàn mới. Và dùng tên miền là damsan.net như từ trước.

2/

- Diễn đàn mới sẽ gồm 2 phần chính. Phần thứ nhất mang tính học thuật, tư liệu... Phần này sẽ hạn chế tối đa việc chat hay spam.

-Phần thứ 2 gồm các mục, mỗi mục sẽ thuôc về một câu lạc bộ hoặc một nhóm nào đó. Ví dụ như nhóm tao đàn, đại học công nghiệp, đại học quốc gia...Mỗi nhóm sẽ cử ra một hoặc hai người làm mob cho mục đó. Và trong các mục này chúng ta có thể chat.

-Với ý tưởng này, mong rằng sau khi có diễn đàn mới, các nhóm sẽ nhanh chóng cử ra đại diện để làm mob cho mục đó. Với các mục này, các nhóm hay các CLB có thể thông báo lịch tập, thông báo offline của nhóm, tổ chức các sự kiện của nhóm ... và cái chính cũng là để giao lưa luyện tâp cho dễ đàng hơn.

Qua 2 ý tưởng này, chúng ta sẽ thấy diễn đàn chia thành 2 "sân". Như thế tiện lợi cho việc tra cứu hơn, các bài có nội dung hữu ích sẽ không bị "vùi" trong những topic chat hay spam.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

em biết, em biết lý do. Thứ nhất, diễn đàn mình có vài clip dạy sáo căn bản, rồi hết.... Hmm nên sau khi đã học căn bản, phần lớn mọi người ở nhà tự tập (trong đó có em). Nên ai cũng nghĩ: Bây giờ lên ddamaamssan cũng chỉ có nhiu đó, mọi người không online. Em rất thích nhạc cụ, nhưng toàn là tự tập, guitar em cũng có tập, em thấy, trên mạng đầy rẫy những clip chỉ dẫn cho guitar, hướng dẫn từng bài cụ thể, nên mọi người tập rất nhanh lên tay. Còn sáo trúc thì lại toàn các bài biểu diễn, những người nghiệp dư như chúng em, xem những clip đó, khâm phục, ngưỡng mộ, muốn học theo nhưng lại mù tịt. Bản thân em khi xem các anh thổi những bài sáo mà em thích, phải bật đi bật lại những đoạn clip để học tập kĩ thuật nhưng chẳng tiếp thu được bao nhiêu cả (nghiệp dư mà :D). Thiết nghĩ các anh, các chú cao tay nên làm những clip hướng dẫn cụ thể, các kĩ thuật, hướng dẫn từng bài. Như thế mọi người sẽ có hứng thú hơn. Họ sẽ nghí: À hôm nay lên damsan xem có bài nào hay không để còn tập theo. như thế diễn đàn sẽ lại đông vui. KAKA, tóm lại là do các anh làm biếngStick out tongue

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

chantrauthoisao1995:

tóm lại là do các anh làm biếngStick out tongue

Ờ cũng đúng

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

em ủng hộ ý kiến thứ hai đó anh Saotruc ơi, và chúng ta cũng cần thêm nhiều mod cho việc quản lý thành viên được tốt hơn, em vẫn thích lên damsan hơn là lên những diễn đàn khác vì ở đây em quen rồi,hihi,

mình cũng ủng hộ ý kiến của bạn chantrauthoisao1995 về cách này, cách này khá là hay, mặc dù là nghiệp dư nhưng nên anh em hướng dẫn nhau theo kiểu nghiệp dư vậy.  hi vọng diễn đàn sẽ sớm thay đổi.

Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net