Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hệ lỗ kép của tiêu

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
saogo Posted: 12-28-2011 20:18

em có 1 cây tiêu 10 lỗ , có 2 lỗ kép ở cuối cùng, em không biết dùng làm sao mong mấy anh chỉ giúp giùm. Đây là video cây sáo của em

http://www.youtube.com/watch?v=kGI_CN39yAo&feature=youtu.be 

khi em bấm hết 8 lỗ trừ lỗ kép thì nó ra được note Rê

Thanks.

Kim Dạ Hà Nhân Suy Ngọc Địch Giang Thành Ngũ Nguyệt Lạc Mai Hoa
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Theo em nghĩ thì đây là tiêu của thầy Hồ Bằng, còn 2 lỗ kép đó có thể là để dùng cho nốt Đô và Đô thăng (nhưng nếu là để chạy Đô và Đô thăng thì thiết kế này có vẻ không hợp lý lắm), nếu được bác có thể quay lại video dùm em được không, lỗ thổi ở đâu ??

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

dạ đúng là tiêu của thầy Hồ bằng, lỗ thổi ở đầu em quay ngay giây đầu tiên có chữ C đấy anh, 2 lỗ kép là ở đuôi sáo ( xa nhất đối với lỗ thổi ).

Nếu 2 lỗ đấy chơi note Đô và Đô thăng thì nó bấm như thế nào ạ, bấm lỗ nhỏ hay lỗ to anh? ( 2 lỗ kép có 1 lỗ to 1 lỗ nhỏ).

Thanks anh

Kim Dạ Hà Nhân Suy Ngọc Địch Giang Thành Ngũ Nguyệt Lạc Mai Hoa
Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

dây là tiu đô

10 lỗ

x-x-x-x-x-x-x-x-xx bịt hết là Đô

x-x-x-x-x-x-x-x-xo là note Đô thăng

x-x-x-x-x-x-x-x-oo là note Rê

x-x-x-x-x-x-x-x-ox Đô giảm

Page 1 of 1 (4 items) | RSS