Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Giúp em sửa cây sáo!!!

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 4 Followers

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ
xuanbinh_038 Posted: 12-14-2011 19:13

Tình hình là e làm cây sáo nhựa, đo Tuner thì âm chuẩn rùi, nhưng thổi ra tiếng khá khó, phải mất nhiều hơi hơn bình thường, nó bị xì nữa, hình như bị bí tiếng hay sao đó, bác nào có kinh nghiệm giúp em sửa nó với. Cảm ơn các bác nhiều!

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

1/lỗ định âm quá nhỏ cũng khó ra tiếng,các lỗ khác cũng vậy....tròn thì 8mm,bầu(elip) thì dài x dọc là 7 x 9...là đẹp

2/đuôi sáo quá dài làm bí tiếng....khoét thêm định âm phụ.....hoặc cắt bớt đuôi đi

3/xem lại nút chặn....cách mép trên lỗ thổi 5mm,6mm là chuẩn

làm xong những cái này mà sáo vẫn còn bị khuyết điểm trên thì chắc chắn....do người thổi

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

em mua cây sáo 45 ngàn mà sao thổi C thì ra C2, có lúc nó ra C nhưng âm đục lắm Sad, bác nào cho em biết tại sao & cách khắc phục. Với lại bác nào thổi sáo hay ờ Ninh Thuận Phang Rang chỉ em chơi với (cho địa chỉ hay yahoo cũng được) , em đang tự học ở nhà chán mún chít lun à tks

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

thổi C1 mà ra C2 thì bác xem lại:

1. bác dùng 1 làn hơi quá mạnh và mỏng, thử thổi nhẹ và chình làn hơi "dày" hơn xem.

2. cây sáo bác dùng không thể xuống dc C1, đem cho ai đó thổi thử xem.

thổi C1 mà âm bị đục thì kiểm tra:

1. lỗ thổi có bị quá to hay không?

2. bác bịt lỗ đã kín hết chưa? cầm sáo xong có thấy in hình lỗ tròn trên các đầu ngón tay không?

3. các lỗ bấm và lỗ định âm có bị bé quá không đường kính 0.8 là vừa.

4. lòng ống xử lý đã kỹ chưa? nếu đuôi sáo quá dài có thể cắt ngắn bớt cách lỗ định âm chừng 2,5 -3cm thôi...

sau khi kiểm tra hết các điều em nói mà nó vẫn không đc thì chắc là tại bác.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Bạn làm sáo với kích thước thế nào? ống to hay nhỏ.

Mình đã làm sáo nhựa rồi, chỉ duy nhất cái lỗ thổi bé quá hoặc tròn quá nên hơi vào không đầy nên xì thôi.

Bạn nên khoét lỗ thổi bầu dục ra 1 chút sau đó tùy theo thổi bên trái hay phải mà bên lỗ thổi đối diện môi bạn khoét lòng sâu vào 1 chút cho dễ bắt hơi.

Nếu như thế vẫn bị xì bạn kiểm tra xem lại cách đặt môi của bạn nhé, có thể do mùa đông môi khô nứt nẻ nên luồng hơi đi vào sáo vẫn chưa chuẩn

@!mitdoc_dieuluyen: cái này do bạn dùng hơi quá nhiều thôi, đa số những người tự học thổi C1 toàn ra C2 và về C1 rất khó.

Bạn tập bằng cách mím môi rồi thổi thật nhẹ hơi, bạn tăng thêm 1 chút nếu không ra được C1, và nếu lên C2 bạn giảm hơi rồi nghiêng ngửa sáo cho hợp lý là được. Nốt C1 không phải tốn quá nhiều hơi nhưng cũng cần phải thế đặt môi chính xác không là xì ngay.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

em đang xem lại những vấn đề mà bác nói ['@-@]. Với lại em cảm ơn mí bác nhiều nhiều lắm vì nhiệt tình giúp đỡ mem mới như em.[^:)^]

Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net