Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cần người có kinh nghiệm chia sẻ!

rated by 0 users
This post has 14 Replies | 4 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Hakuren Posted: 10-15-2011 4:30

Mình bắt đầu từ con số 0! Đã lên Damsan nghiên cứu được 1 tuần nay! Nhưng vẫn chưa thỏa mãn các câu hỏi! Vì hồi nhỏ đc mua cho 1 cây sáo dỏm của ng bán dạo, nên cũng có tập thổi qua nhưng chỉ là thổi bậy bạ. Bh lớn lên mới thấy thích trở lại, muốn tập thổi đàng hoàng! Nhưng cây sáo cũ hình như bị nứt nên rất khó thổi, mình tập 1 tuần theo các clip trên mạng thì chỉ thổi đc từ đô đến si bát độ 1, lên bát độ 2 vẫn thổi ra đc nhưng lúc ra lúc ko @@! Mình muốn tìm mua lại 1 cây sáo, nhưng có quá nhiều vấn đề mình còn thắc mắc, mà mình đọc nhiều topic hướng dẫn của damsan vẫn ko hiểu hết đc:

1/Tính mình xưa nay ko mua đồ dỏm, mình tuy ko giàu, nhưng đã mua cái gì là mua cho đáng, xài tốt cho đáng đồng tiền bát gạo, mình muốn mua 1 cây sáo chất lượng khá tốt để xài luôn. Mình đã có ra tiệm thầy Trần Trung tham khảo giá thử thì 1 cây 400k là trung bình, những cây tốt lên đến 8 900k có khi cả  tr! @@ Vậy theo các bạn thì với 1 người tập chơi amateur như mình, nên mua sáo như thế nào? liệu mua 1 cây 4 500k để chơi amateur như mình có phí quá ko?

2/Khi mua sáo, mình đc tư vấn là phải có nhiều cây với nhiều tone khác nhau để thổi đc tất cả các bài @@! Mình có đọc tài liệu về các tone, nhưng mình vẫn chưa mường tượng ra được 1 cây tone đô thổi ra sẽ khác với 1 cây tone la hoặc tone rê tone mi thế nào? Chỉ biết rằng tone đô là dễ thổi nhất! Mình thì mình chỉ thích những bài sáo buồn, nhẹ, sâu lắng, thổi chậm và tiếng sáo cao, và mình cũng chỉ định tập để thổi đc những bài như thế thôi! Vậy theo các bạn có kinh nghiệm mình nên mua cây sáo tone gì về tập? Mình ko ngại khó khăn, chỉ cần mua đc cây sáo vừa ý để tập! Tạm thời là vậy, nếu có thắc mắc gì mình sẽ hỏi sau! Mong các bạn có kinh nghiệm tư vấn cho mình 2 vấn đề này!

Thks for reading!!! ;)

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

1 phần mua sáo :

+ Nếu bạn tin tưởng anh em đamsan thì mua của anh em đamsan cho rẻ, với giá khoảng 100-200k (max nhất) là hợp lý.

+ Bỏ 1 khoản tiền lớn ra để mua mình cũng thấy tiếc thế nào ý, mà thực ra chất lượng so với sáo ở ngoài quán thì sáo bên đamsan ko có khác nhiều lắm đâu

chọn mặt gửi vàng : ở đamsan có thể là Thoòng, MHM, mão mèo...còn nhiều ng nữa

Nếu bạn chưa biết test sáo thì có thể nhờ ai đó đi mua cùng...

2 phần các loại sáo :

Phổ thông mới thổi chúng ta nên đùng sáo C (nốt thấp nhất là Đô - gọi là sáo Đô) cho dễ chơi, sau đó khi nào bạn thành thạo, bạn có thể chuyển sang một vài loại khác, rồi tiêu.....

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

chào bạn,trước kia mình cũng có những câu hỏi như hiện tại bạn đang hỏi vậy,giờ mình cũng có chút muốn chia sẻ với bạn về những thắc mắc đó

1. với 1 người mới bắt đầu học thổi Sáo thì mình khuyên bạn nên tìm hiểu về nhạc lý căn bản đã,bạn có thể mượn sách Âm nhạc 6,7,8,9 chỉ cần bạn đọc hết 4 quyển sách giáo khoa này bạn đã có hòm hòm lý thuyết căn bản.Về sáo thì bạn nên chọn mua cây sáo tone Đô,Đô là cây sáo dễ tập nhất cho những người mới học thổi sáo,về địa điểm mua sáo thì bạn có thể tìm mua cua anh Mãomeo,Cao trí Minh....giá cả cũng chỉ tầm 100k,chất lượng tốt,bạn chưa cần mua những cây sáo 4,500k.. làm gì,số điện thoại của các anh bán sáo thì có rất nhiều trên diễn đàn rồi,bạn có thể tham khảo

2.nếu bạn muốn thổi những bài buồn,trầm thì mua những cây sáo trầm như LA,Sol...nhưng tốt nhất giờ bạn chỉ cần mua cây tone Đô để tập thổi cho tốt đã,khi bạn thổi thành thạo rồi mới có thể chuyển sang thổi những cây trầm hơn,vì sáo trầm đòi hỏi hơi của bạn phải tốt mới có thể thổi được hay.

trên đây chỉ là 1 chút chia sẻ nho nhỏ,nếu có gì thắc mắc bạn cứ lên diễn đàn tham khảo ý kiến mọi người nhé,mọi người đều rât nhiệt tình mà:)

chúc bạn thành công:)

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ủng hộ bác mua trên diễn đàn

uy tín đã lâu giá cả phải chăng hợp lí

theo em nếu đã gọi là amato thì thôi 200k đã là thuộc hạng đại gia rồi nếu không tính chuyên nghiệp

em mua 1 cây 70k cũng cảm thấy là khá tốt rồi nếu giá ngút trời những 8,9 trăm thì them em sang trung quốc mà vác cây tiêu trúc tìm về đó là mơ ước của em

yahoo: khongphailoi_th@yahoo.com.vn

sđt 01642605627

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Tui thấy chất lượng sáo và giá tiền không có tương quan nhiều. Dĩ nhiên là sáo chất lượng hơn thì sẽ cao giá hơn sáo chất lượng thấp  với cùng loại. Vì ngoài chất lượng ra, giá tiền còn phục thuộc vào nhiều thứ khác như chất liệu, kiểu dáng, thương hiệu và quan trọng nhất là lương tâm người bán. Trong vòng hơn 10 năm tui ở trong sài gòn này thì những tiệp sáo tui cũng có ghé qua và thổi thử. Thấy chất lượng sáo trên 300k còn thua những cây sáo 50-100k mà bạn bè tui làm.

Việc muốn tìm một cây sáo tốt để thổi, không quan trộng giá tiền là điều tui luôn tán thành, tuy nhiên mất tiền mà mua phải thứ không tương đồng với giá tiền thì khó chịu lắm.

Theo tui thì nên tìm người tin tưởng biết phân biệt sáo để chọn giúp. Nhưng phương pháp của tui thì không như thế, tui mua cây sáo rẻ tập thổi 1 thời gian, sau đó đi tìm một cây khác thổi thử, nếu thấy nó tốt hơn với cây củ mà giá hợp lý thì mua và lập lại quá trình đó.

Tui cũng đã chứng kiến một vài người chưa biết thổi mà mua cây sáo giá rất cao, rồi nghỉ đó là cây sáo hay mà ôm mãi, cầm cây khác thì nghe giá thấp tưởng dổm nên chỉ thử qua loa và không quan tâm.

Tôi dùng nick này thay cho nick saotruc, vì để bảo mật khi login vào Damsan . Mong mọi người thông cảm.tanduy.tk

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Thks các bạn góp ý! :D nhưng mình mới tập làm wen với sáo! chưa có wen biết ai mà có am hiểu về sáo cả! Định là ngày mai cn lên Tao Đàn gặp gỡ mọi ng xin thêm kinh nghiệm rồi mới quyết định thế nào ^^

Àh mới đọc mấy bài viết về cách tự làm sáo, thấy có ghi là khi khoét thì nên khoét lỗ hình hơi oval 1 chút, nhưng mình ko có dao mổ chỉ có máy khoan thôi, có cách nào khoét hình oval ko nhỉ ^^

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

tui cũng mới tập sáo dc chừng 50 ngày. dc cái tôi vẫn nhớ nhạc lý từ ngày học cấp 2 nên học cũng nhanh. và sáo thì tôi có mua 1 cây của anh Mão chỉ với 100k thôi. sau đó vì tò mò + nhìn ng ta thổi nhiều bài có thăng giáng nên tôi đã tìm hiểu và mổ xẻ cây sáo của anh Mão thành 10 lỗ, nhưng khi thổi không còn dc như ý nữa, vì vị trí các lỗ rất khó cầm. và tôi tiếp tục làm cây sáo 10 lỗ đầu tay luôn (vì khi mua sáo của anh Mão tôi có cẩn thận xin thêm 1 đoạn trúc). tôi không có tune E để thử nhưng cứ liệu cơm gắp mắm nghe tương đối với cây của anh Mão là duyệt, và cũng không quên đáo lỗ cho dễ cầm với cấu trúc tay của tôi. may quá thổi nghe cũng ổn chả biết thế đã thành công chưa? đành hôm nào nhờ anh em Dan San kiểm định giúp.

tập thổi sáo và thổi chính cây sáo mình làm cũng khá là vui bạn ak

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Nguyễn Văn Vui:

tôi không có tune E để thử nhưng cứ liệu cơm gắp mắm

Không có TuneE thì download về máy tình dùng, mua chi cho tốn tiền.

Tôi dùng nick này thay cho nick saotruc, vì để bảo mật khi login vào Damsan . Mong mọi người thông cảm.tanduy.tk

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

tanduy:

Nguyễn Văn Vui:

tôi không có tune E để thử nhưng cứ liệu cơm gắp mắm

Không có TuneE thì download về máy tình dùng, mua chi cho tốn tiền.

bác ak chết cái máy tính em ko có mic luôn. lấy cái j để thu âm cho phần mềm ý chạy dc đây?

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

các bác ak nay em gặp mặt các anh chị, các "bậc thầy" đã cùng nhau kiểm định và bảo sáo em làm thổi ok. hjhj mà em đi để nhờ ai chỉ cách đánh lưỡi kép mà ko ai chỉ bảo cụ thể j cả, vừa hỏi cái là các bác thổi luôn cả bài đánh lưỡi em nghe còn chả kịp thì tập sao dc.Angry

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Nguyễn Văn Vui:

nhờ ai chỉ cách đánh lưỡi kép mà ko ai chỉ bảo cụ thể j cả, vừa hỏi cái là các bác thổi luôn cả bài đánh lưỡi em nghe còn chả kịp thì tập sao dc.Angry

Ừm, chắc là họ muốn cho bác biết cái hay của lưỡi kép và cũng ngầm bảo rằng cái thứ này không phải đơn giản muốn tập là tập đó mà!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ

để tập được lưỡi kép là cả qua trình chứ có phải muốn là được đâu,đây cũng được coi là ký thuật cao của sáo mà,nếu dễ dàng mà tập được thì đã có rất nhiều người thổi được rồi,nếu tập không đúng cách sau này sửa còn khó hơn,cứ từ từ đẩy lưỡi đơn cho tốt đã bạn ạ,giờ mình cũng đang tập chạy lưỡi kép thấy khá là gian nan:-|

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

biết là khó thì mới cần người chỉ dạy. ngoài lưỡi kép ra tất cả kĩ thuật đơn giản hơn em tập ở nhà cũng dc các bác ak? em tập dc TK, TKT nghe khá rõ rồi mà không biết áp dụng vào bài hát mới nhờ các bácGeeked

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Mấy hôm nay busy nên ko lên diễn đàn! Hôm nọ, ba e chạy thẳng ra đường Phạm Văn Hai và tậu luôn 1 cây sol trầm, 120k, thổi rất nhẹ hơi! Mặc dù mới tập đc 1 2 tuần, nhưng thôi kệ, lỡ mua rồi biết sao h! ko có đô thì thổi cây sol trầm cũng đc! Nhưng mà sao cây này thổi nốt trầm rất dễ nhưng càng thổi nốt cao càng khó! Mình tập mãi mà chỉ thổi lên đc đô 2 và rê 2 thôi, còn thổi từ mi 2 trở lên phải thổi rất mạnh và tốn nhiều hơi mới ra đc??? Có phải là do cách mình mím môi và đặt môi chưa chính xác, nên chưa thể tạo ra 1 luồng khí thật nhỏ để đi vào sáo mà hơi thổi ra vẫn còn bị tản rộng ra nên mới như thế?

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

đúng rồi, bạn cần mím môi thật mỏng và xoay lỗ sáo hướng ra phía ngoài thêm 1 chút. khó lên thì cứ chạy ngón từ thấp lên cao rồi sẽ dc thôi

Page 1 of 1 (15 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net